120 अब्ज डॉलर्सचे उबेर आयपीओचे उद्भव कसे झाले – इकोनॉमिक टाइम्स – Boisar Marathi News

120 अब्ज डॉलर्सचे उबेर आयपीओचे उद्भव कसे झाले – इकोनॉमिक टाइम्स

माइक आयझॅक, मायकेल जे डी ला मर्सिड आणि अँड्र्यू रॉस सोरकिन यांनी

गेल्या सप्टेंबरमध्ये, वॉल स्ट्रीटच्या सर्वात मोठ्या बँकांपैकी काहीांनी उबेरच्या उच्च अधिकाऱ्यांची नेमणूक केली होती,

मॉर्गन स्टॅनले

आणि

गोल्डमॅन सैक्स

. बँकर्सच्या सादरीकरणात उबेरचे मूल्यांकन जवळजवळ एकसारख्या मोजले गेले होते, एका विशिष्ट संख्येसाठी सुमारे 120 अब्ज डॉलर्स एवढे होते.

बॅंकर्सने असे म्हटले की ते गुंतवणूकदारांना विश्वास देऊ शकतील

उबेर

वार्तालाप असलेल्या तीन लोकांच्या मते, शेअर बाजारावर त्याचे शेअर्स सूचीबद्ध होते तेव्हा ते मूल्यवान होते. उबेर ची मुख्य कार्यकारी अधिकारी,

दारा खोसरोहीही

आणि मुख्य वित्तीय अधिकारी नेल्सन चाई यांनी या सादरीकरणाचे ऐकले आणि चर्चा केली, असे लोक म्हणाले. मग त्यांनी कंपनीला सार्वजनिक करण्यासाठी मॉर्गन स्टॅनले आणि गोल्डमॅन सैक्स यांना नोकरी दिली – आणि 120 अब्ज डॉलर्सचे मूल्यमापन प्रत्यक्षात आणण्यासाठी.

नऊ महिन्यांनंतर, उबेर त्या आकृतीची अर्धा किंमत आहे. उडी मारणार्या फर्मने गेल्या आठवड्यात 45 डॉलरच्या शेअरवर सार्वजनिक केले आणि नंतरपासून ते $ 41 पर्यंत खाली आले आणि उबेरच्या बाजार भांडवलात 6 9 अब्ज डॉलर्सची घसरण झाली आणि आधिकारिकपणे शेअर बाजारात पदार्पण केले ज्याने इतर अमेरिकन प्रारंभिक लोकांपेक्षा डॉलरच्या तुलनेत अधिक गमावले 1 9 75 पासून अर्पण

काही जणांनी बँकर्सच्या 120 अब्ज डॉलरच्या संख्येने “ट्रेन वॉर” उघडण्यास काय सुरू केले ते उबेरच्या अर्पणाने कसे सुरू केले. अमेरिकेच्या शेअर एक्सचेंजवर फेसबुकची मोठी यादी कशी झाली ती उबेर लवकरच अमेरिकेतील सर्वात मोठी अमेरिकन कंपनी बनू शकते याबद्दल चिंतेची बाब उधळली. गेल्या वर्षी 2012 मध्ये लोक 104 अब्ज डॉलर्सच्या किमतीवर गेले होते.

परंतु खोसरोहीही आणि चाई यांच्यासाठी 120 अब्ज डॉलर्सने उबेरला बदलले

आयपीओ

अपेक्षा व्यवस्थापित करण्यासाठी व्यायाम मध्ये प्रक्रिया. काही मोठ्या गुंतवणूकदारांनी आधीपासूनच स्वस्त किमतीत उबेर शेअर्सची मालकी घेतली होती, अशा मोठ्या संख्येने शेअरची अधिक खरेदी करण्याच्या मागे धक्का बसला. उबेरची त्यांची भूक कमी झाली आणि कंपनीच्या गळतीमुळे आणि लॅटिन अमेरिकेसारख्या क्षेत्रांमध्ये वाढ मंद झाली. आणि उबेरला चीनबरोबरच्या व्यापाराच्या वार्तालापांसारख्या अनपेक्षित कारणाचा सामना करावा लागला ज्याने कंपनीने सार्वजनिक होण्याचा निर्णय घेतल्याच्या आठवड्यात शेअर बाजाराला धक्का दिला.

परिणामस्वरूप उबरच्या आयपीओमध्ये खस्रोशहाही आणि चाईकडून मॉर्गन स्टॅनले, गोल्डमॅन सैक्स आणि बँक ऑफ अमेरिका येथे लीड अंडररायटरमध्ये सामील झालेल्या सर्वांसाठी बर्याच निदर्शनास प्रश्न तयार झाले आहेत. उबेरने त्याच्या ऑफरमधून 8.1 बिलियन डॉलर्स उगवले आणि त्याच्या प्रारंभिक गुंतवणूकदार आणि संस्थापकांसाठी रिलायन्समध्ये कोट्यवधी डॉलर्सची परतफेड केली, तर वाहतूक कॉलससऐवजी त्याऐवजी एक शोकपूर्ण क्षण काय झाले असावे.

फॉलआउटची मर्यादा थोड्या काळासाठी स्पष्ट होऊ शकत नाही आणि शेवटी उबेर सार्वजनिक मार्केटमध्ये कसा खर्च करेल हे ठरविणे खूप लवकर आहे. परंतु इतर तंत्रज्ञान-संबंधित कंपन्या यावर्षी सार्वजनिक वितरण करणार्या कंपनी पोस्टमेट्स आणि रीअल-इस्टेट फर्म वेवॉर्कसह सार्वजनिक ठिकाणी जाण्याचा हेतू करतात, त्यामुळे उबेरने लाल-गरम आयपीओ बाजार काय चालले आहे याबद्दल तिचा सामना करावा लागेल.

“सुरुवातीला बाजार बंद झाल्यानंतर 6 9 अब्ज डॉलर्सची बाजारपेठ उबेर ही एक नवीन सत्यता आहे,” असे कंपनीच्या सुरुवातीला गुंतवणूक केलेल्या मेनो व्हेंचर येथील भागीदार शॉन कॅरोलन यांनी सांगितले. पण त्यांनी सांगितले की उबेरच्या अधिकाऱ्यांच्या “आता ते काय करू शकतात ते दर्शविण्याची संधी” आम्हाला मिळाली.

उबेरच्या आयपीओचे हे खाते प्रक्रियेत गुंतलेल्या किंवा चर्चा केलेल्या डझन लोकांसह मुलाखतींवर आधारित होते. अनेकांनी निनावी राहण्यास सांगितले कारण ते सार्वजनिकपणे बोलण्यासाठी अधिकृत नव्हते. उबेर, मॉर्गन स्टेनली आणि गोल्डमन सॅक्सच्या प्रतिनिधींनी टिप्पणी नाकारली.

बर्याच वर्षांपासून, उबेर गुंतवणूकदार प्रिय होते. खाजगी मालकीच्या कंपनी म्हणून, बेंचमार्क आणि जीव्ही, म्युच्युअल फंड कंपन्या जसे फिडेलिटी इन्व्हेस्टमेंट्स आणि सॉफ्टबँक सारख्या कंपन्यांच्या भांडवली कंपन्यांकडून ते भांडवल वर आले. ऑगस्ट 2011 मध्ये त्याची खाजगी किंमत 2011 च्या 60 दशलक्ष डॉलर्सवरून 76 अब्ज डॉलर्सवर गेली आहे.

Darareuters

खोसरोहीही 2017 च्या उत्तरार्धात सीईओ बनले होते, त्यांना यशस्वी आयपीओद्वारे उबेरला चालना देण्यासाठी अंशतः भरती केली गेली. उबेरचा बोर्ड रोख आणि प्रतिबंधित स्टॉकमध्ये 45 दशलक्ष डॉलर्स देण्यास सहमत झाला – आणि अतिरिक्त बोनससाठी असामान्यपणे निश्चित मूल्यमापन लक्ष्य देखील सेट करण्यास तयार झाला. खोसरोहाहीच्या मुआवजेच्या करारातील तरतुदीमध्ये कंपनीच्या आयपीओ प्रॉस्पेक्टसमध्ये उघडकीस आले होते, असे बोर्डात म्हटले आहे की जर पुढील पाच वर्षांमध्ये उबेरला किमान तीन महिन्यांपर्यंत 120 अब्ज डॉलर्स किंवा त्यापेक्षा जास्त किंमतीचे मूल्य असेल तर त्याला पेआउट मिळेल $ 80 दशलक्ष ते $ 100 दशलक्ष.

त्या तरतुदीने उबेरसाठी काही उद्दिष्ट ठेवले, ज्या गुंतवणूकदार बँकर्स यांना कंपनीकडे नेण्याकरिता नियुक्त करण्यात आले होते, त्याकडेही लक्ष वेधले. 120 अब्ज डॉलर्सच्या बँकांच्या सादरीकरणाच्या काही आठवड्यांच्या आत ही संख्या लीक झाली आणि यामुळे सिलिकॉन व्हॅली आणि वॉल स्ट्रीटवर वॉल स्ट्रीटचे उद्दीष्ट झाले ज्यामुळे उबेरच्या भेटीमुळे संपत्तीचा सुवर्णकाळ बनला.

डिसेंबरपर्यंत, उबेरच्या आयपीओ संघाची स्थापना झाली. कंपनीमध्ये, मेरिल लिंच येथील माजी सीएफओ चाई यांना सार्वजनिक ऑफरचे नेतृत्व करण्यात आले. मॉर्गन स्टॅनले येथे, फर्मचे स्टार टेक बॅँकर, मायकल ग्रॅम्स, इंटरनेट बँकिंगचे प्रमुख केट क्लेसन यांनी सहाय्य केले. गोल्डमन सॅक्स संघाचे नेतृत्त्व ग्रेग लेम्को, किम पॉस्नेट आणि डेव्हिड लुडविग यांनी केले. बँक ऑफ अमेरिका चे अध्यक्ष नील केल आणि रिक स्पेंसर होते.

जवळजवळ ताबडतोब, उबेरच्या व्यवसायापासून सुरुवात झाली. त्याचे भौगोलिक विस्तार खोलीतून बाहेर जात असल्याचे दिसते आणि प्रतिस्पर्धी जगभरात उगवत राहिले असल्याने त्याचे एकदा-हवामान वाढ दर धीमे होते.

एक वाढ डोकेदुखी उबेरच्या सर्वात मोठ्या गुंतवणूकदार सॉफ्टफँकशी जोडली गेली. जपानी कंपनीकडे $ 100 अब्ज व्हिजन फंड आहे ज्याचा वापर सर्व प्रकारच्या कंपन्यांमध्ये गुंतवणूक करण्यासाठी केला जातो, यात तंत्रज्ञानाच्या स्टार्टअपमध्ये भांडवल टाकली आहे

दीदी

चिक्सिंग, चीनची सर्वात मोठी सवारी करणारे कंपनी आणि 99, लॅटिन अमेरिकेतील वाहतूक स्टार्टअप.

जानेवारी 2018 मध्ये दीदी 99 मिळविण्यास सहमत झाले. सॉफ्टबँक आणि दीदी या दोघांनीही लॅटिन अमेरिकेमध्ये खोलवर जाण्यासाठी दिशा निर्देशित करण्यास सुरुवात केली; सॉफ्टबँकने शेवटी लॅटिन अमेरिकन कंपन्यांमध्ये गुंतवणूकीसाठी विशेषतः एक नवीन $ 5 बिलियन फंड तयार केले.

उबेरसाठी, वेळ भयंकर होता. हा प्रदेश त्याच्या सर्वात प्रगतीशील वाढीचा एक भाग होता आणि त्याची स्पर्धा वाढली होती. फेब्रुवारीच्या अखेरीस, लबेरी अमेरिकेतील नुकसान धीमे वाढीच्या स्वरूपात उबेरच्या परिणामात दिसून आले.

उबेरचे अन्न वितरण व्यवसाय,

उबेरेट्स

, तसेच हल्ला अंतर्गत होते. सॉफ्टबँकने लाखो डॉलर्समध्ये पैसे उधळले होते

डोरडॅश

, युनायटेड स्टेट्स मध्ये अन्न वितरण कंपनी. अलीकडेच, सॉफ्टबँकने $ 1 बिलियनमध्ये गुंतवणूक केली

रॅपी

, लॅटिन अमेरिकेतील अन्न वितरण कंपनी. उबरेला त्या प्रतिस्पर्ध्यांशी लढण्यासाठी आणखी खर्च करावा लागला. सॉफ्टबँक आणि दीदी यांनी टिप्पणी करण्यास नकार दिला. (उबेर आणि दीदी एकमेकांबरोबर शेअर करतात.)

या प्रकरणात समाविष्ट असलेल्या दोन लोकांच्या मते, मंदतेच्या वाढीमुळे उबेरच्या शेअर्सची मागणी कमी झाली. काही गुंतवणूकदारांनी तर्क केले की उबेरला त्याच्या किंमती कमी करण्यासाठी आवश्यक आहे, असे लोक म्हणाले.

काही गुंतवणूकदार देखील विरोध करत होते कारण पूर्वी त्यांनी उबेरमध्ये स्वस्त किंमतींमध्ये गुंतवणूक केली होती. 200 9 मध्ये स्थापन झाल्यापासून, उबेरने म्युच्युअल फंड कंपन्या आणि खाजगी इक्विटी गुंतवणूकदारांकडून 10 बिलियन डॉलर्सपेक्षा जास्त पैसे घेतले आहेत, याचा अर्थ असा की त्या संस्थांमध्ये त्याचे स्टॉक आधीच पारंपारिकपणे आयपीओमध्ये शेअर खरेदी करणार्या लोकांमध्ये मोठ्या प्रमाणावर होते. त्यामुळे आइपीओ अनिवार्यपणे विद्यमान गुंतवणूकदारांना अधिक शेअर्स खरेदी करण्यासाठी एक व्यायाम बनला – एक कठीण विक्री, विशेषत: उच्च किंमतीवर.

मार्चमध्ये आणखी एक समस्या आली. उत्तर अमेरिकेतील उबेरचा प्रतिस्पर्धी, लिफ्ट सार्वजनिक झाला आणि ट्रेडिंगच्या दुसर्या दिवशी त्याच्या ऑफरच्या किंमती खाली उतरला. लिबर्ट पैसे कमवू शकला किंवा नाही हे उबेरसाठी त्रासदायक उदाहरण ठरवू शकले.

एप्रिलमध्ये उपलब्ध असलेल्या आयपीओ प्रॉस्पेक्टसच्या वेळी त्याने काही विद्यमान गुंतवणूकदारांना आधीच सांगितले होते की त्याची ऑफर 100 अब्ज डॉलर्सपर्यंत सुरू होईल – आरंभिक 120 अब्ज डॉलरपासून.

उबेरच्या आत चर्चासत्रात परिचित असलेल्या दोन लोकांनी सांगितले की खोसरोहीही आणि इतर अधिकाऱ्यांनी “रोडशो” म्हणून ओळखल्या जाणार्या गुंतवणूकदारांना फर्म पिचविणे कसे ठरवले याबद्दल कंपनीचे मंडळ देखील पूर्णपणे परिचित नव्हते. केवळ बोर्ड सदस्यांचे एक लहान गट खस्रोशहाहीसह मूल्यमापन समितीचा भाग होता. रोबल्ड शुगर, जो उबेरचा अध्यक्षही आहे; आणि टीपीजीचे डेव्हिड ट्रुजिलो – आयपीओवर लक्ष केंद्रित केले, हे लोक म्हणाले.

बोर्डाच्या जवळ असलेल्या आणखी एका व्यक्तीने सांगितले की सर्व मंडळ सदस्यांना किंमत चर्चा आणि आयपीओ कार्यक्रमाच्या नियोजनात सहभागी होण्यासाठी आमंत्रित केले गेले आणि मूल्यमापन समितीकडून सर्व साहित्य उपलब्ध केले गेले. काही सदस्य इतरांपेक्षा अधिक सक्रिय होते, असेही ते म्हणाले.

एप्रिलच्या उत्तरार्धात, उबेरने त्याच्या ऑफरसाठी $ 44 ते $ 50 ची किंमत मोजली आणि त्याचे मूल्य 80 अब्ज डॉलर्सवरून 91 9 अब्ज डॉलर्सवर गेले, काही आठवड्यांपूर्वी ते 100 बिलियन डॉलर्सच्या खाली गेले होते.

कंपनीने लवकरच इतर अडथळे मारले. या महिन्याच्या सुरुवातीला राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी ट्विट केले की त्यांना 200 अब्ज डॉलर्सच्या चाइनीज वस्तूंचा दर वाढवायचा आहे, जागतिक शेअर बाजारात अडथळा आणत आहे. उबेरच्या आयपीओची किंमत ठरविण्याच्या एक दिवस आधी, लिफ्टने आपल्या पहिल्या तिमाहीत 1.14 अब्ज डॉलरची तोटा नोंदविली आणि सवारी करणार्या व्यवसायांच्या आरोग्याविषयी प्रश्न पुन्हा तयार केले.

उबेरच्या कार्यकारी अधिकाऱ्यांनी, बोर्ड आणि बँकर्स यांनी गेल्या गुरुवारी स्टॉक विक्रीच्या अंतिम किंमतीवर चर्चा केली. अनेक मंडळाच्या सदस्यांनी 44 ते 50 डॉलरपर्यंतच्या किमतीच्या किमतीवर जोर दिला.

पण मॉर्गन स्टॅनले, गोल्डमॅन सैक्स आणि इतरांनी मान्य केले की ते कमी असणे आवश्यक आहे. वॉल स्ट्रीट जर्गॉनमध्ये “पुस्तक” म्हणून ओळखल्या जाणार्या संभाव्य गुंतवणूकींकडून आलेल्या आदेशांची यादी दर्शविली गेली की सर्वात महत्वाचे गुंतवणूकदार – मोठ्या मालमत्तेचे व्यवस्थापक ज्यांना कठीण परिस्थितीतही समभागांवर धरण्याची सर्वात जास्त शक्यता होती – फक्त त्यातच रूची होती कमी किंमत. अंतिम किंमतः $ 45 एक हिस्सा.

त्या संध्याकाळी, खोसरोहाही आणि त्यांचे व्यवस्थापन टीम न्यूयॉर्क येथील डॅनियल येथे एकत्र झाली, मॉर्गन स्टॅनलेने आयोजित केलेल्या “प्राइसिंग डिनर” मध्ये सेंट्रल पार्कच्या पूर्वेकडील काही ब्लॅकशनल स्टार रेस्टॉरंटमध्ये. संध्याकाळी ओळखीच्या दोन लोकांच्या मते मनःस्थिती उत्साही होती.

पण दुसऱ्या दिवशी त्या मनःस्थितीत बदल झाला. उबेर अधिकारी न्यू यॉर्क स्टॉक एक्स्चेंज येथे आले होते, जेथे कंपनीचे शेअर्स सूचीबद्ध होते. पहिल्या व्यापारापूर्वी, एक्सबर्सच्या स्टॉकमध्ये घसरण होण्याची शक्यता कशी झाली ते एक्सचेंजच्या मजल्यावरील रेखांशावर नजर ठेवते – अखेरीस 42 डॉलर्सच्या उघडण्याआधी $ 45, $ 44 ला चमकते. चपळ शांत.