'वेक्टर कंट्रोल डेंग्यूला फैलावण्यापासून रोखण्याचा एकमेव मार्ग' – मिलेनियम पोस्ट – Boisar Marathi News

'वेक्टर कंट्रोल डेंग्यूला फैलावण्यापासून रोखण्याचा एकमेव मार्ग' – मिलेनियम पोस्ट

नवी दिल्ली: ऑल इंडिया इंस्टीट्यूट ऑफ मेडिकल सायन्स (एम्स) येथे वैद्यकीय क्षेत्रात अग्रगण्य तज्ज्ञांनी लोकांना डेंग्यूच्या रोखण्यासाठी लक्ष केंद्रित करण्यास सांगितले. तज्ज्ञांनी असेही म्हटले आहे की आता डेंग्यूला प्रतिबंध करू शकणारी औषध किंवा लसी नाही. केवळ सदिश नियंत्रण हे त्याचे स्पॅम तपासण्यात मदत करू शकते.

एम्सच्या वैद्यकीय विभागाचे प्राध्यापक आशुतोष विश्वासा म्हणाले, “डेंग्यूच्या प्रकरणांमध्ये मृत्यु दर केवळ 2 टक्के होता म्हणून घाबरण्याचे कारण नाही.”

राष्ट्रीय डेन्ग्यू डेवर होणार्या उपायांचा ठळकपणे प्रकाश टाकताना प्राध्यापक म्हणाले, “राष्ट्रीय राजधानी आणि जवळपासच्या भागामुळेही ते वाईट प्रकारे प्रभावित झाले आहेत. स्वच्छतेच्या पाण्याची तपासणी करण्यासाठी आम्ही त्यांच्या घरांमध्ये आणि अतिपरिचित भागात स्वच्छता सुनिश्चित करण्यासाठी लोकांना आग्रह केला आहे कारण तेथे एड्स इजिप्ती मच्छर जे डेंग्यू जातीचे संक्रमित करतात. ”

त्यांनी पुढे सांगितले, “गेल्या वर्षी देशभरात डेंग्यूने एक लाखांहून अधिक लोकांना पीडित केले होते. यावर्षी आतापर्यंत चार हजार प्रकरणे नोंदविण्यात आले आहेत, त्यापैकी चार मृत्यूमुखी पडली आहेत.”

एम्स हेही सांगतात की गेल्या 10 वर्षांपासून एम्सचा डेटाचा अभ्यास व माहिती गोळा करण्यात येत आहे, जे एम्स मधील डेंग्यूचे प्रमाण 7-10 टक्के आहे, कारण रुग्ण अतिशय चरणी येथे येतात. ”

त्याने सांगितले की प्रत्येक रुग्णालयात “डेंग्यू कोपर” असावा जेथे प्रशिक्षित डॉक्टर आणि पॅरामेडिकल कर्मचारी डेंग्यूच्या उपचारांसाठी तैनात करावेत जेणेकरून रुग्णांना चांगले उपचार मिळू शकतील.

एम्सचे संचालक डॉ. रणदीप गुलरिया म्हणाले, “प्रत्येक रुग्णांना रुग्णालयात दाखल करण्याची गरज नाही कारण त्यापैकी बहुतेक सर्व सामान्य औषधांपासून बरे होतात.”

डेंग्यू शॉक सिंड्रोम (डीएसएस) विषयी चर्चा करताना, डेंग्यूच्या अधिक गंभीर घटनेचा अंतिम टप्पा – डेंगू हेमोरेजिक फिव्हर (डीएचएफ) जे तत्काळ उपचारांशिवाय प्राणघातक आहे, डॉ बिस्वास म्हणाले, “हे डेंग्यूचे गंभीर रूप आहे जे रक्त आणि लिम्फ वाहिन्या आणि उपचार न केल्यास शरीरास रक्तस्त्राव आणि धक्कादायक स्थितीत ठेवण्यात येणा-या परिसंचरण यंत्रणेतील अपयशी ठरेल. ”

डीएसएसच्या लक्षणेंमध्ये रक्तदाब, वेगवान आणि कमकुवत नाडी, श्वासोच्छवासाची समस्या, उलट्या, पोटात वेदना, रक्तस्त्राव, कमी मूत्रपिंड, सौम्य विद्यार्थी, थंड क्लेमी त्वचा, कोरडे तोंड आणि अस्वस्थता यामध्ये अचानक थेंब समाविष्ट असतात. एकदा रुग्ण डीएसएसमध्ये गेल्यानंतर, तोपर्यंत लगेच 12 ते 24 तासांच्या आत घातक होऊ शकते.