जगभरातील कमी जन्माच्या भाराने जन्माला आलेल्या 7 पैकी 1 बालकांप्रमाणे दुहेरी प्रयत्नांची आवश्यकता: डब्ल्यूएचओ – झिंहुआ | इंग्रजी. न्यूज सीएन – सिन्हुआ – Boisar Marathi News

जगभरातील कमी जन्माच्या भाराने जन्माला आलेल्या 7 पैकी 1 बालकांप्रमाणे दुहेरी प्रयत्नांची आवश्यकता: डब्ल्यूएचओ – झिंहुआ | इंग्रजी. न्यूज सीएन – सिन्हुआ

जेनेवा, 16 मे (झिंहुआ) – 2015 मध्ये जन्माच्या कमी वजनाच्या दोन दशलक्षांपेक्षा जास्त बाळ जन्मल्या आहेत, जगभरातील सर्व जन्माच्या सातपैकी एक, यामुळे आरोग्यासाठी एक मोठा आव्हान बनला आहे ज्याला पूर्वी लक्ष्य निश्चित केले असल्यास प्रगती दुप्पट करणे आवश्यक आहे. जागतिक आरोग्य संघटनेने (डब्ल्यूएचओ) गुरुवारी सांगितले.

जगभरातल्या 2.5 दशलक्ष नवजात बालकांपैकी 80 टक्क्यांहून अधिक मुले मरण पावतात जे 2,500 ग्रॅमपेक्षा कमी वजनाचे वजन कमी करतात आणि जे कमी जन्मजात बाळांना जगतात त्यांच्याकडे जीवनशैलीचा धोका वाढतो आणि नंतर मधुमेह डब्ल्यूएचओ, युनिसेफ आणि लंडन स्कूल ऑफ हायजीन अँड ट्रॉपिकल मेडिसिन या तज्ज्ञांनी विकसित केलेल्या ताज्या संशोधन पत्रानुसार, द लॅसेट ग्लोबल हेल्थ मध्ये प्रकाशित झालेल्या संशोधनानुसार हृदयविकाराचा रोग होतो.

1 9 52 च्या संयुक्त राष्ट्रांच्या सदस्य राज्यांच्या 148 देशांकरिता 281 दशलक्ष जन्मांपासून डेटा एकत्रित केल्यामुळे संशोधनात आढळले की 2015 मध्ये 17.5 टक्के लोकसंख्येच्या तुलनेत 2015 मध्ये जगभरात कमी वजन वाढ 14.6 टक्के होती. 2015 मध्ये अंदाजानुसार 20.5 दशलक्ष जन्मदर कमी वजनाचे होते , कमी आणि मध्यम उत्पन्न देशांमधील 9 1 टक्के, प्रामुख्याने दक्षिणी आशिया आणि उप-सहारा आफ्रिका.

डब्ल्यूएचओच्या पोषण विभागाचे सह-लेखक डॉ. मर्सिडीज डी ओनिस यांनी सांगितले, “कमी जन्म वजन ही गर्भाशयाच्या वाढीच्या प्रतिबंध आणि जन्मपूर्व जन्मापासून तयार केलेली जटिल क्लिनीकल संस्था आहे.” “म्हणूनच कमी जन्म वजन कमी करण्यासाठी एखाद्या विशिष्ट देशात अंतर्भूत कारणे समजून घेणे आवश्यक आहे.”

दक्षिणी आशियाला एक उदाहरण म्हणून उद्धृत करते जेथे कमी जन्मजात बाळांचे मोठे प्रमाण टर्मवर जन्मलेले असते परंतु गर्भाशयाच्या वाढीच्या बंधनासह, ओनिस यांनी म्हटले आहे की मातृभाषेचा समावेश असलेल्या मातृ-पौष्टिकतेशी संबंधित आहे.

गर्भधारणेसाठी आणखी एक प्रमुख योगदानकर्ता, जन्मपूर्व जन्म म्हणजे बहुतेक किशोरवयीन गर्भधारणा, संक्रमणाचे उच्च प्रमाण, किंवा गर्भधारणा उच्च प्रजननक्षमता आणि सीझरियन विभागातील उच्च पातळीशी संबंधित असलेल्या गर्भधारणेमध्ये आढळते.

“अति-बोझ देशांमध्ये या मूलभूत कारणे समजून घेणे आणि त्यांचा सामना करणे ही प्राधान्य असावी,” असेही तिने सांगितले.

संशोधनाने चेतावणी दिली की जरी दक्षिणेकडील आशिया आणि उप-सहारन आफ्रिकेत तीन-चारपेक्षा कमी जन्मजात बाळांचा जन्म झाला तरी युरोप, उत्तर अमेरिका, ऑस्ट्रेलिया आणि न्यूझीलंडमधील उच्च उत्पन्न मिळणार्या देशांमध्ये ही समस्या अजूनही महत्त्वाची आहे. उच्च कमाई करणार्या देशांमध्ये प्रत्यक्षात प्रगती झाली नाही.

डब्ल्युएचओच्या म्हणण्यानुसार, कमी जन्मकुंडली मातेच्या आणि गर्भाच्या आरोग्याचे एक महत्त्वपूर्ण चिन्हक आहे, मृत्युचे प्रमाण, स्टंटिंग आणि प्रौढ-वयोवृद्ध स्थितीतील अंदाज. 2012 मध्ये, जागतिक आरोग्य पोषण लक्ष्य 2012 आणि 2025 दरम्यानच्या कमी वजन घटनेत 30 टक्क्यांनी कमी करण्याच्या उद्देशाने जागतिक आरोग्य संमेलनात स्थापन करण्यात आले.

2000 आणि 2015 च्या दरम्यान कमी जन्म वजन कमी करण्यात काही प्रगती सूचित केली गेली असली तरी संशोधनाची शिफारस केली गेली आहे की जागतिक पोषण लक्ष्य पूर्ण करण्यासाठी, जीवनातील कमी वजनाच्या वजन कमी करण्याच्या कारणांमुळे सुधारित मोजमाप आणि कार्यक्रम गुंतवणूकी या दोन्हीमध्ये प्रगती दुप्पट करणे आवश्यक आहे.