एस्सार स्टीलसाठी 2500 कोटी रुपये एस्सेलर मित्तलची बोली कार्यरत भांडवलासाठी आहे: सीओसी ते एनसीएलएटी – Moneycontrol – Boisar Marathi News

एस्सार स्टीलसाठी 2500 कोटी रुपये एस्सेलर मित्तलची बोली कार्यरत भांडवलासाठी आहे: सीओसी ते एनसीएलएटी – Moneycontrol

एस्सार स्टीलच्या 16 मेलाधारकांनी एनसीएलएटीला कळविले की आर्सेलर मित्तल यांच्या रिझोल्यूशन योजनेतून 42,000 कोटी रूपये मिळतील तर 2500 कोटी रुपये कर्ज-भारित कंपनीच्या कामकाजी भांडवलासाठी चिन्हांकित केले गेले आहेत.

राष्ट्रीय कंपनी कायदा अपीलीय ट्रिब्यूनल (एनसीएलएटी) च्या आधी क्रेडिटर्सच्या समितीने (सीओसी) सबमिशन सादर केले की वित्तीय कर्जदार आणि परिचालनात्मक कर्जदारांमध्ये वितरणासाठी केवळ 3 9, 500 कोटी उपलब्ध असतील.

सीओसीचे प्रतिनिधीत्व करणारे ज्येष्ठ वकील गोपाल सुब्रमण्यम यांनी अपील ट्रिब्यूनल यांना कळविले की प्रत्यक्ष आगाऊ रक्कम 3 9, 500 कोटी रुपये आहे आणि उर्वरित 2500 कोटी रुपये एस्सार स्टीलसाठी कामकाजी राजधानी म्हणून केले गेले आहेत.

सोमवारी झालेल्या सुनावणीत, सुरक्षित आर्थिक कर्त्यांपैकी एक, स्टँडर्ड चार्टर्ड यांनी दावा केला की, बॅंकर्सने लिलावाची परतफेड करण्यासाठी लिलावात लिलावाने एस्सार स्टीलसह ओडिशा स्लरी पाइपलाइन लिमिटेड (ओएसपीएल) एकत्र केले आहे.

स्टँडर्ड चार्टर्डला दिले गेलेले 2500 कोटी रुपये ओएसपीएलच्या कर्जासाठी वळवले गेले आहेत.

यावर, सीओसीने स्पष्ट केले की वर्तमान रिझोल्यूशन प्लॅन फक्त एस्सार स्टील लिमिटेडसाठी आहे आणि ओएसपीआयएल लिमिटेड याचा भाग नाही. “हे खरे आहे की सुप्रीम कोर्टाने 42,000 कोटी रुपयांची ऑफर दिली होती परंतु अंतिम निर्णयामध्ये सर्वोच्च न्यायालयाने केवळ 35,000 कोटी रुपयांच्या मागील प्रस्तावाला संदर्भित केले. शेवटी, बर्याच चर्चेनंतर ते रु. 3 9, 500 कोटी, “सुब्रमण्यम सादर. त्यांनी पुढे म्हटले: “त्यानंतर कामकाजी भांडवलावर चर्चा झाली. आम्ही म्हणाले की कृपया 2,500 कोटी रुपयांची हमी द्या. त्यामुळे संपूर्ण अग्रिम पेमेंट 42,000 कोटी रुपये आहे.” त्यांच्या मते, दिवाळखोर रिझोल्यूशनच्या प्रक्रियेच्या कालावधीत कंपनी नफा किंवा तोटा आहे की नाही हे लक्षात न घेता एस्सार स्टीलच्या कर्जदारांना किमान 2500 कोटी रुपये ही हमी आहे. “आम्हाला अशी हमी हवी होती की जर तो कमी असेल तर किमान 2500 कोटी रुपये तुम्ही केले पाहिजेत. जर खरोखरच फायदा असेल तर खरोखर जे काही लाभ आहे ते कर्जदारांना दिले जाईल.” आम्ही म्हणालो, “ठीक आहे.”

सुब्रमण्यम यांनी जोडलेलेः “जर हे नकारात्मक असेल तर 2,500 कोटी रुपये आहेत आणि … 2500 कोटी रुपयांपेक्षा जास्त जे काही आहे, ते परतधारकांना दिले जाईल.”

अध्यक्ष एसजे मुखोपाध्याय यांच्या अध्यक्षतेखालील दोन सदस्यीय एनसीएलएटी खंडपीठाने कोरे यांना आर्सेलर मित्तल यांच्याकडून येणार्या पैशांचे वितरण चार्ट सादर करण्याचे निर्देश दिले.

स्टँडर्ड चार्टर्ड बँकेच्या दाव्यांबाबत, सीओसीने म्हटले की हे एक सुरक्षित आर्थिक कर्जदार आणि “आमच्यातील एक” आहे परंतु त्याद्वारे दिलेला पैसा प्रवाह भारताबाहेर आहे. “आम्ही मान्य करतो की स्टँडर्ड चार्टर्ड एक सुरक्षित कर्जदार आहे,” सुब्रमण्यम म्हणाले, पैसे देण्यासाठी त्यांची औपचारिकता पूर्णपणे भिन्न होती. अमेरिकेतील एक पायरीवरील युनिटसाठी पैसे भारतातून मॉरिटियन युनिटकडे हस्तांतरित करण्यात आले होते, असे त्यांनी सांगितले. “सामान्य परिस्थितीत आम्ही त्यांना पैसे दिले असते.” एनसीएलएटीच्या ऐकण्याआधी 20 मे रोजी या प्रकरणाची सुनावणी होईल आणि आर्सेलर मित्तल त्या दिवशी त्याच्या बाजूचा युक्तिवाद करू शकेल.

ओएसपीआयएलच्या विषयावर सुब्रमण्यम म्हणाले की ही एक स्टेप डाउन फर्म होती आणि त्याबद्दल स्वतंत्र दिवाळखोरी सुरू आहे.

भुवनेश्वर-नॅशनल कंपनी लॉ ट्रिब्यूनल (एनसीएलटी) ने 13 मे रोजी दिवाळखोरी कारवाई दाखल केली आहे. “उडीसा स्लरी हा रिझोल्यूशन प्रॉसेसचा भाग असणार नाही.”

त्याआधी, स्टँडर्ड चार्टर्डच्या वतीने उपस्थित असलेले वरिष्ठ वकील कपिल सिब्बल यांनी एनसीएलएटीसमोर आरोप केला होता की आर्सेलर मित्तल 3 9, 500 कोटी रुपये आणि एस्सार स्टील खरेदीसाठी 42,000 कोटी रुपये नाही कारण उर्वरित रक्कम एखाद्या सहयोगी व्यवसायासाठी समायोजित केली जात आहे.

स्टँडर्ड चार्टर्ड, त्याच्या दाव्यासाठी सुरक्षित आर्थिक कर्जाच्या बरोबरीने वागण्याचा प्रयत्न करीत आहेत, असे सांगणारे बँकर्स यांनी एसएसपीएलसह ओएसपीएल एकत्र केले आहे.

ओएसपीआयएल, सिब्बल म्हणाले की, एसआरईआय इन्फ्रास्ट्रक्चर आणि एस्सार स्टीलची मालकी असलेली एक स्वतंत्र संस्था आहे आणि एस्सार स्टीलची विक्री करण्यासाठी मूळ ऑफरचा भाग नाही. विक्रीमध्ये एस्सार स्टीलसह क्लबबिंग केल्याने लक्ष्मी मित्तल-रन फर्मला फायदा होईल, असेही ते म्हणाले.

सिब्बल यांनी असा युक्तिवाद केला की एस्सार स्टीलच्या सहकार्याने 3 9, 500 कोटी रुपयांची बोली स्वीकारली आहे आणि आर्सेलर मित्तल यांनी सुप्रीम कोर्टाला दिलेल्या उपक्रमांविरुद्ध आहे.