परराष्ट्र मंत्रालयाच्या म्हणण्यानुसार, संयुक्त अरब अमीरातच्या पाण्याचे जवळपास चार व्यापारी जहाजांचे नुकसान झाले आहे – Boisar Marathi News

परराष्ट्र मंत्रालयाच्या म्हणण्यानुसार, संयुक्त अरब अमीरातच्या पाण्याचे जवळपास चार व्यापारी जहाजांचे नुकसान झाले आहे

(सीएनएन) सौदी अरेबियाने सोमवारी सांगितले की, त्यांच्या दोन तेल टैंकरांना संयुक्त अरब अमीरातच्या किनारपट्टीवर अडथळा आणण्यात आला होता. या हल्ल्यांमध्ये जागतिक तेल पुरवठा सुरक्षेच्या धोक्यात असल्याचे म्हटले आहे.

इराणशी बिघडलेल्या संबंधांमुळे मध्य पूर्वेत अमेरिकेच्या वाढत्या संख्येत सैन्य संख्या वाढविण्याच्या काळात अलीकडील काही आठवड्यांमध्ये तेल समृद्ध प्रदेशात तणाव वाढला आहे.
गुरुवारी, यूएस मॅरीटाइम अॅडमिनिस्ट्रेशनने एक सल्लागार चेतावणी जारी केली की “इराण किंवा तिचे प्रॉक्सी” या क्षेत्रातील व्यावसायिक वाहने आणि तेल उत्पादन आधारभूत संरचना लक्ष्यित करू शकतात.
सऊदी अरबच्या राज्य सऊदी प्रेस एजन्सी (एसपीए) ने सोमवारी अहवाल दिलेल्या माहितीनुसार, अमेरिकेतील ग्राहकांना पाठविण्याकरिता रास तनुरा बंदरांमधून सऊदी क्रूड तेलासह दोन सऊदी जहाजे तयार करण्यात आली होती.
एजन्सीने हताहत किंवा तेल फैलावांचा उल्लेख केला नाही, असे म्हणण्यात आले होते की “दोन वाहनांच्या संरचनेवर लक्षणीय नुकसान झाले आहे.”
रविवारी, संयुक्त अरब अमीरातने म्हटले की चार व्यावसायिक मालवाहू जहाजे त्याच्या पूर्व किनार्यावरील “सॅबेटेज ऑपरेशन्स” द्वारे लक्ष्यित होते. देशाच्या परराष्ट्र व्यवहार आणि आंतरराष्ट्रीय सहकार्या मंत्रालयाने रविवारी सांगितले की, ओझिनच्या खाडीतील पूर्व में संयुक्त अरब अमीरातच्या प्रादेशिक पाण्याची ठिकाणे उघडकीस आली.
सौदी अरेबिया आणि संयुक्त अरब अमीरात उल्लेख केलेल्या जहाजांची ही घटना त्याच घटनेचा भाग आहे हे अस्पष्ट आहे.
संयुक्त अरब अमीरात मंत्रालयाने या आरोपाच्या विरोधाभासांच्या स्वरूपाविषयी विस्तृत माहिती दिली नाही किंवा व्यक्ती किंवा मोठे गट किंवा देश याद्वारे कार्य केले असले तरीही त्यात कोण जबाबदार असेल याबद्दल कोणतीही सूचना देऊ केली.
संयुक्त अरब अमीरातच्या मंत्रालयाने सांगितले की, या घटनेची तपासणी करण्यासाठी अधिकारी स्थानिक आणि आंतरराष्ट्रीय संस्थांशी काम करीत आहेत, ज्याला “धोकादायक विकास” म्हणून वर्णन केले आहे. त्यात जखमी किंवा मृत्यू झाल्याचे सांगितले आहे.
मंत्रालयाने म्हटले की, “समुद्री समुदायाची सुरक्षा आणि सुरक्षितता कमी करण्यासाठी प्रयत्न करणार्या कोणत्याही पक्ष्यांना रोखण्यासाठी आंतरराष्ट्रीय समुदायांनी आपली जबाबदारी स्वीकारली पाहिजे”.
इराणचे परराष्ट्र मंत्रालयाचे प्रवक्ते सेय्यद अब्बास मुसावी यांनी सोमवारी सांगितले की ही घटना “धक्कादायक आणि खेदजनक” होती आणि कथित गुन्ह्याबद्दल अधिक माहिती मागितली.
इराणच्या प्रवक्त्याने “दुर्दैवींनी केलेल्या प्रादेशिक सुरक्षेमध्ये अडथळा आणण्यासाठी” प्लॉट्सची चेतावणी दिली आणि “परकीय घटकांनी कोणत्याही साहसीपणाच्या पार्श्वभूमीवर प्रादेशिक राज्याची दक्षता” असे म्हटले.
ईरान फारसी गल्फ आणि स्ट्रॉइट ऑफ होर्मुझच्या सीमेवर आहे.
सौदी अरेबियाच्या परराष्ट्र मंत्रालयाने परराष्ट्र व्यवहार मंत्रालयाच्या निदर्शनास सोमवारी अतिरिक्त वक्तव्यात निलंबित केले आणि यूएईशी एकता व्यक्त केली, असे सौदी प्रेस एजन्सीने म्हटले आहे. परराष्ट्र व्यवहार मंत्रालयातील अधिकृत स्रोत उद्धृत करते.
सऊदी अरबच्या ऊर्जा मंत्री खालिद अल-फळीह यांनी केलेल्या यापूर्वीच्या विधानाचे या भाषणात त्यांनी “समुद्री नेव्हिगेशनची स्वातंत्र्य कमी करणे आणि जगभरातील ग्राहकांना तेल पुरवठा सुरक्षीत करणे” म्हणून प्रयत्न केला.

यूएई पूर्वीच्या अहवाल नाकारतो

संयुक्त अरब अमीरात सरकारने रविवारी सकाळी फुजैराह बंदर्यात स्फोटात सात तेल टाकीरांचा समावेश असल्याची तक्रार दाखल केल्याच्या 24 तासांपेक्षा कमी झाल्यानंतर सॅबोटेजचा आरोप आला.
हे अहवाल लेबेनॉनच्या समर्थक हिजबुल्लाह अल-मायादेन उपग्रह चॅनेलने प्रथम घेतलेले होते आणि नंतर इराणच्या सरकारी मालकीचे प्रेस टीव्ही आणि इतर आउटलेट्स ने उचलले.
“पोर्ट बंद ऑपरेशन्स सामान्य जात आहेत,” अमिरात न्यूज एजन्सी एक निवेदन रविवारी सांगितले. “माध्यम आउटलेट्स जबाबदार आणि अधिकृत स्त्रोतांवर अवलंबून असणे आवश्यक आहे.”
फूजैराह हार्मोझच्या प्रवाहाजवळ स्थित आहे, एक रणनीतिकदृष्ट्या महत्त्वपूर्ण जलमार्ग जो फारसी गल्फला अरब सागरशी जोडतो.
यूएस एनर्जी इन्फॉर्मेशन एडमिनिस्ट्रेशनने स्ट्रॅम ऑफ होर्मझला “जगातील सर्वात महत्वाचे तेल ट्रांझिट चोकपॉईंट” म्हटले आहे. जगभरातील जगभरातील अंदाजे 20% तेल व्यापलेले आहे जे त्याच्या अरुंद बिंदूवर सुमारे 30 मैल रुंद आहे.
रविवारी जाहीर केलेल्या निवेदनात गल्फ कॉपरेशन कौन्सिलने “सॅबटेझ ऑपरेशन्स” ची निंदा केली. कौन्सिलचे सरचिटणीस अब्दुल लतीफ बिन रशीद अल-जयान यांनी या घटनेचा “धोकादायक वाढ (ते) वाईट हेतूबद्दल बोलणे” असे सांगितले.
“जनरल सेक्रेटरीने आंतरराष्ट्रीय समुदायावर आणि आंतरराष्ट्रीय समुद्री संस्थांना आपल्या राजकारणास आणि जगाला या रणनीतिक भागातील समुद्री प्रवाहास हानी पोहोचविण्याचा प्रयत्न करणार्या कोणत्याही बाजूंना थांबवण्याचा कायदेशीरपणाचा अभ्यास करावा,” असे विधान केले.
“हे बेजबाबदार कृत्य केवळ या प्रदेशात तणाव आणि संघर्ष वाढवतात आणि त्यांच्या लोकांच्या हिताचे धोक्यात आणतात.”