दिवसात सहा किंवा जास्त कप कॉफी धोकादायक असू शकते: अभ्यास – एपीएन लाइव्ह – Boisar Marathi News

दिवसात सहा किंवा जास्त कप कॉफी धोकादायक असू शकते: अभ्यास – एपीएन लाइव्ह

एका दिवसात सहा किंवा जास्त कप कॉफी पिणे हानिकारक असू शकते आणि हृदयरोगाचा धोका 22 टक्क्याने वाढू शकतो, असे अलीकडील अभ्यासातून समोर आले आहे.

अमेरिकन अमेरिकन जर्नल ऑफ क्लिनिकल न्यूट्रिशनमध्ये हा अभ्यास प्रकाशित झाला. ऑस्ट्रेलियामध्ये, सहा व्यक्तींपैकी एक हृदयरोगामुळे प्रभावित होतो. प्रत्येक 12 मिनिटांच्या आजारामुळे एक व्यक्ती मरत असताना मृत्यूचा एक मोठा कारण असतो.

वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशनच्या मते, हृदय रोग हा मृत्यूचा प्रमुख कारण आहे, तरीही सर्वात निवारक असा आहे.

ऑस्ट्रेलियन सेंटर फॉर प्रेसिजन हेल्थचे अॅंग झोउ आणि एलिना हायपोनन यांचे संशोधक डॉ. आँग झोउ यांनी संशोधन केले आहे. त्यांच्या संशोधनामुळे असे दिसून येते की अति प्रमाणात कॅफीन हा उच्च रक्तदाब होऊ शकतो ज्यामुळे हृदयरोगाचा त्रास होतो.

सुरक्षित कॉफी वापर आणि हृदयविकाराच्या आरोग्यावर उच्च मर्यादा ठेवण्याची ही पहिलीच वेळ आहे. “कॉफी जगातील सर्वात जास्त वापरली जाणारी उत्तेजक आहे – ती आपल्याला जागृत करते, आपली ऊर्जा वाढवते आणि लक्ष केंद्रित करण्यास मदत करते – परंतु लोक नेहमीच` किती कॅफीन जास्त आहे? ‘, “हायपोनने सांगितले.

“बहुतेक लोक सहमत असतील की आपण भरपूर कॉफी घेतल्यास, आपण चिडचिड, चिडचिडे किंवा कदाचित उबदार वाटू शकता – कारण कॅफिन आपल्या शरीराला जलद आणि कठोर परिश्रम करण्यास मदत करते परंतु असेही सूचित केले जाते की आपण कदाचित आपल्या वेळ मर्यादित, “Hypponen जोडले.

“आम्हाला हे देखील माहित आहे की हृदयरोगाच्या उच्च रक्तदाबमुळे होणारे रोग वाढते, अतिरिक्त कॅफिनच्या वापराचे ज्ञात परिणाम”, हायपोनने सांगितले.

“आरोग्यदायी आणि निरोगी रक्तदाब राखण्यासाठी लोकांना दिवसात 6 पेक्षा कमी कपांवर मर्यादा घालणे आवश्यक आहे – आमच्या सहाव्या डेटावर आधारित कॅफीन कार्डिव्हास्कुलर जोखीमवर नकारात्मकरित्या परिणाम करण्यास सुरूवात करत आहे,” असे हायप्पन यांनी सांगितले.

37-73 वर्षांच्या वयोगटातील 347,077 स्पर्धकांचा यूके बायोबँक डेटा वापरुन, कॅफीन-मेटाबोलाइझिंग जीन (सीवायपी 1 ए 2) च्या क्षमतेची अधिक चांगल्या प्रकारे तपासणी केली गेली, कॉफीच्या वापराच्या आणि आनुवांशिक भिन्नतेनुसार हृदयरोगाच्या वाढत्या जोखीम ओळखणे या अभ्यासामध्ये संशोधन केले.

हायप्पनने सांगितले की कॅफिनच्या चयापचय प्रक्रियेत वेगवान प्रक्रिया करणार्या जीनच्या वेगाने चार पट वेगवान असूनही शोध हा विश्वासघात करीत नाही की हे लोक अधिक हानीकारक आरोग्यपरिणामांशिवाय, अधिक कॅफीन अधिक सुरक्षितपणे वापरू शकतात. ” आपल्यासाठी चांगले आहे आणि आवश्यक नाही काय. बर्याच गोष्टींसह, हे सर्व संयम बद्दल आहे; overindulge आणि आपले आरोग्य त्या साठी पैसे देईल, “Hypponen सांगितले.

(एएनआय इनपुटसह)