फायब्रोमायल्जीया: लक्षणे व्यवस्थापित करण्याचे नैसर्गिक मार्ग – द हेल्थसाइट – Boisar Marathi News

फायब्रोमायल्जीया: लक्षणे व्यवस्थापित करण्याचे नैसर्गिक मार्ग – द हेल्थसाइट

नवीन अभ्यासात असे आढळून आले आहे की, नवीन अभ्यासात असे आढळून आले आहे की, फाईब्रोमायल्जीया, एक मस्क्यूस्कॅलेटल स्थिती, इंसुलिन प्रतिरोधक औषधांमुळे आणि मेट्फॉर्मिन नावाच्या मधुमेहावरील औषधांचा वापर करून उपचारित होऊ शकते. टेक्सास विद्यापीठात केलेल्या संशोधनादरम्यान , शास्त्रज्ञांनी पाहिले की फिब्रोमायल्जीया रुग्णांचे रक्त ग्लूकोजचे स्तर त्याविना त्यापेक्षाही जास्त आहेत. तसेच, अभ्यास पथ ए 1 सी म्हणून ओळखल्या जाणार्या सामान्य इंसुलीन प्रतिरोधक रक्त चाचणीद्वारे ही स्थिती निदान करण्यात सक्षम होते. मेट्रोफॉर्मिन प्राप्त झाल्यानंतर या रुग्णांनी अनुभवलेली वेदना कमी झाली.

नॅशनल फाइब्रोमायल्जीया एसोसिएशनच्या अंदाजानुसार सध्या, फिब्रोमाल्जीया जागतिक लोकसंख्येच्या सुमारे 3 ते 6 टक्के लोकांना प्रभावित करते. जरी या विकाराने कुणालाही प्रभावित होऊ शकते, तरी ती महिलांमध्ये प्रचलित आहे. फिब्रोमायल्जीया स्नायूंचा तीव्र क्रोनर डिसऑर्डर आहे आणि मृदु पेशींचा त्रास, थकवा, संज्ञानात्मक अडचणी, डोकेदुखी, अनियमित झोपडपट्टी , अस्वस्थ लेग सिंड्रोम, थंड आणि गरम इत्यादी संवेदनशीलता इ. चे लक्षण आहे. या रोगाचे अचूक कारण अजूनही अज्ञात आहे. तथापि, डॉक्टरांचा असा विश्वास आहे की आनुवंशिकी, संक्रमण आणि शारीरिक किंवा भावनिक आघात यांसारख्या काही घटक एकत्रितपणे फायब्रोमायल्जीया तयार करतात. तसेच, आपले लिंग, फायब्रोमायल्जीयाचे कौटुंबिक इतिहास आणि ऑस्टियोआर्थराइटिस, संधिवात संधिशोथा किंवा लुपस यासारख्या इतर विकारांमुळे हा विकार वाढविण्याचा धोका वाढू शकतो.

फायब्रोमायल्जियाच्या लक्षणे इतर सामान्य आजारांच्या लक्षणांचे अनुकरण करतात म्हणून, या अवस्थेचे निदान करणे कठीण आहे. तसेच, स्थितीच्या शोधासाठी कोणतेही प्रयोगशाळेचे परीक्षण नाहीत. तर, इतर परिस्थितींचा निवाडा करणे म्हणजे फायब्रोमायल्जीयांचे निदान करण्याचा मार्ग होय. पूर्ण रक्त गणना, एरिथ्रोसाइटस अवशोषण दर, चक्रीय सिट्रुलिनेटेड पेप्टाइड चाचणी, र्यूमेटोइड फॅक्टर आणि थायरॉईड फंक्शन टेस्टसारखे रक्त परीक्षण या प्रक्रियेस मदत करेल. रोगाची पुष्टी करण्यापूर्वी आपला डॉक्टर इतर घटक देखील शोधेल: कमीतकमी 3 महिने आणि वेदना, थकवा, असंतोषदायक झोप किंवा संज्ञानात्मक समस्यांवरील लक्षणे. उपचार न केल्यास आपले दैनिक कार्यप्रणाली प्रभावित होतील. जिथे फिब्रोमायल्जेरियाचा उपचार केला गेला आहे तेथे आपले डॉक्टर मौखिक औषधे (वेदना रिलीव्हर्स, एंटिडप्रेसर्स, अँटी-जिप्सी ड्रग्स), थेरपीज (फिजिकल थेरेपी, व्यावसायिक थेरेपी, काउंसलिंग) आणि लक्षणेच्या रक्षणासाठी काही जीवनशैली बदलण्याची शिफारस करतील. याशिवाय, फायब्रोमायल्जियाच्या चांगल्या व्यवस्थापनासाठी विज्ञान-समर्थित नैसर्गिक उपाय आहेत.

मॅग्नेशियम

पालक -2-2

शरीरात मॅग्नेशियमचे स्तर राखून ठेवल्याने निराशा, निविदा पॉइंट स्कोअर आणि थकवा यासह फायब्रोमायल्जीया लक्षण कमी होऊ शकतात. © शटरस्टॉक

फायब्रोमायल्जीया रुग्ण सामान्यतः मॅग्नेशियमची कमतरता असतात. रक्तातील साखर, रक्तदाब आणि स्नायूंच्या कार्यप्रणाली यांसारख्या कार्यांसाठी हे पोषक जबाबदार आहे. संपूर्ण शरीरात भिन्न एंजाइम सक्रिय करण्यासाठी देखील आवश्यक आहे. जर्नल ऑफ इंटिग्रेटिव्ह मेडिसिनमध्ये प्रकाशित केलेल्या एका अभ्यासानुसार, शरीरात मॅग्नेशियमचे स्तर राखून ठेवल्याने निराशा, निविदा पॉइंट स्कोअर आणि थकवा यासह फायब्रोमायल्जीया लक्षण कमी होऊ शकतात. तसेच, ते वैद्यकीय उपचारांच्या दुष्परिणामांविरुद्ध नैसर्गिक उपचार देखील प्रदान करते. मॅग्नेशियममधील काही आहार स्त्रोतांमध्ये पालक, एवोकॅडो, संपूर्ण गहू, बादाम, गडद चॉकलेट इत्यादींचा समावेश आहे.

ओमेगा -3 फॅटी ऍसिडस्

अन्न-ओमेगा -3-फॅटी-ऍसिड

ओमेगा -3 फॅटी ऍसिड न्युरोपेथिक वेदना कमी करू शकते. © शटरस्टॉक

जर्नल मेडिकल लिटरेचर जर्नलमध्ये प्रकाशित केलेल्या एका अभ्यासानुसार, ओमेगा -3 फॅटी ऍसिड फायब्रोमायल्जीयांच्या लक्षणे कमी करण्यास मदत करू शकतात. या अवस्थेत पीडित लोक अत्यंत स्नायूंचा त्रास अनुभवतात. या अभ्यासात असे दिसून आले आहे की दररोज कमीतकमी 1500 मिलीग्राम ओमेगा 3 फॅटी ऍसिड पूरक आहार घेतल्यास कोलेस्टेरॉलची पातळी कमी होते, कमी निविदा आणि कमी स्नायू कडक होते. फायब्रोमायल्जेया, थकवा यांसारख्या सामान्य लक्षणे देखील कमी केल्या आहेत. संशोधकांच्या मते, फिब्रोमाल्जीया आपल्या मेंदूच्या वेदना सिग्नलवर प्रक्रिया करण्याच्या परिणामाद्वारे वेदनादायक संवेदना वाढवते. क्लिनीकल जर्नल ऑफ पेन मध्ये प्रकाशित केलेल्या दुसर्या अभ्यासातून असे दिसून येते की ओमेगा -3 फॅटी अॅसिड अशा प्रकारचे न्यूरोपॅथिक वेदना कमी करू शकतात. ओमेगा -3 फॅटी ऍसिडमधील काही आहार स्त्रोतांमध्ये अक्रोड, मासे (सामन), फ्लेक्स बियाणे, सोयाबीन, कॅनोला तेल इत्यादींचा समावेश आहे.

हळद

हळदी -2

हळद, अँटिऑक्सिडेंट गुणधर्मांमुळे ऑक्सिडीटिव्ह तणावापासून प्रभावीपणे मदत होऊ शकते. © शटरस्टॉक

आधी सांगितल्याप्रमाणे फिब्रोमायल्जीया, स्नायू, कंडर आणि अस्थिबंधींमधील शरीरावरील थकवा आणि कोमलता यासह तीव्र वेदना होतात. हळदीमध्ये कर्क्यूमिन नावाचा एक कंपाऊंड असतो जो फायब्रोमायल्जेयातील या लक्षणांच्या विषाणूविरोधी गुणधर्माने यशस्वीरित्या कमी करू शकतो. तसेच, या चमकदार पिवळा मसाल्यात आढळलेले सुपर कंपाऊंड आपल्याला संज्ञानात्मक विकृती, चिंता आणि नैराश्यापासून संरक्षण करू शकते, यासह रुग्णांमध्ये सामान्य लक्षणे आजार. शास्त्रज्ञांचा असा विश्वास आहे की ऑक्सिडीटिव्ह तणाव फिब्रोमायल्जीयांच्या प्रगतीमध्ये महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावते. हळद, अँटिऑक्सिडेंट गुणधर्मांमुळे ऑक्सिडीटिव्ह तणावापासून प्रभावीपणे मदत होऊ शकते. कर्क्यूनोइड्स आणि पाइपरिन असलेल्या पूरकांमध्ये सूज आणि ऑक्सीडिएटिव्ह तणाव वाढतो. क्लिनीकल न्यूट्रिशनच्या जर्नलमध्ये प्रकाशित एका अभ्यासामध्ये असे म्हटले आहे. तर, आपण फिब्रोमायल्जियाला अधिक प्रभावीपणे हाताळल्यास आपण काळी मिरची (पाइपरिन असलेली) हळद (कर्क्यूमिन असलेली) घेऊन घ्याल.

आवश्यक तेले

लवव्हेन्डर

पेपरमिंट ऑइलमध्ये एन्टीस्पास्मोदिक, एनाल्जेसिक, आणि दाहक दाहक गुणधर्म असतात ज्यामुळे स्नायूंना त्रास होतो. © शटरस्टॉक

लॅव्हेंडर तेल, पेपरमिंट ऑइल, चंदेरी तेल, नीलगिरीचे तेल इत्यादी आवश्यक तेले आहेत जे एकाग्र केलेल्या सुगंधी द्रव असतात जे वनस्पतीपासून निरुपयोगी असतात आणि आरोग्याच्या फायद्यांचे भरपूर लाभ देतात. हे तेल फायब्रोमायल्जीयाद्वारे प्रेरित वेदना, थकवा आणि डोकेदुखी कमी करण्यास मदत करतात. तणावमुक्त आणि शांत होण्याच्या गुणधर्मांमुळे लैव्हेंडरचे तेल वेदनाविरूद्ध आराम देऊ शकते. पेपरमिंट ऑइलमध्ये एन्टीस्पास्मोदिक, एनाल्जेसिक, आणि दाहक दाहक गुणधर्म असतात ज्यामुळे स्नायूचा त्रास, वेदना आणि वेदना कमी होतात आणि झोप सुधारते. हे संज्ञानात्मक कार्यप्रदर्शन देखील वाढवू शकते आणि डोकेदुखीतून वेदना संवेदनशीलता कमी करते.

व्हिटॅमिन डी 3

सॅल्मन -1

शरीरातील वाढत्या व्हिटॅमिन डीचे स्तर फायब्रोमायल्जीया लक्षणांचे संभाव्यत: सुधारू शकतात. © शटरस्टॉक

हे विविध अभ्यासांमध्ये आढळून आले आहे जे सामान्यतः फायब्रोमायल्जीया असलेल्या रुग्णांमध्ये व्हिटॅमिन डीची कमतरता असते. शरीरातील या व्हिटॅमिनची कमतरता तीव्र वेदनांशी संबंधित आहे. द इज़रायल मेडिकल असोसिएशन जर्नलमध्ये प्रकाशित केलेल्या एका अभ्यासानुसार, शरीरातील व्हिटॅमिन डी पातळी वाढल्याने फायब्रोमायल्जीया लक्षणे संभाव्यत: सुधारू शकतात. या पोषकद्रव्यात विरोधी दाहक गुणधर्म आहेत आणि प्रतिरक्षा कार्य, सेल वाढ, हाडे शक्ती आणि न्यूरोम्यस्कुलर आरोग्यासाठी आवश्यक आहे. ‘सनशाइन व्हिटॅमिन’ म्हणून ओळखले जाणारे, व्हिटॅमिन डी आपल्या शरीराद्वारे तयार होते तेव्हा ते सूर्यप्रकाशात प्रकट होते. सॅल्मन, मॅकेरल, सोया दूध, संत्रा रस, मशरूम इत्यादी या महत्वाच्या व्हिटॅमिनच्या आहारातील काही स्रोत आहेत.

प्रकाशित: 9 मे, 201 9 4:15 दुपारी