नवी दिल्ली: भारतीय न्यायमूर्ती रंजन गोगोई यांच्या विरोधात सुप्रीम कोर्टाच्या माजी कर्मचार्यांकडून लैंगिक छळाच्या आरोपांमध्ये “काहीतरी माफक” असल्याचे बीसीआयने म्हटले आहे.

कायदेशीर बंधुता, न्यायधीश आणि देशाच्या लोकांना निर्देशित करण्यात आलेल्या एका निवेदनात बीसीआयने दावा केला की सीजीआयच्या विरूद्ध तक्रारी मागे काही मजबूत समर्थन देण्यात आले आहे.

“देशाचा सामान्य माणूस मूर्ख नाही. मुख्य न्यायाधीशांविरुद्ध तक्रारीच्या मागे काही सशक्त पाठिंबा / पाठिंबा मिळाला होता हे मास हे जाणत होते आणि तक्रारदार सर्व साधारण स्त्री नव्हते” बीसीआयचे अध्यक्ष मानन कुमार मिश्रा यांनी सोमवारी सांगितले.

या घटनेवर प्रकाश टाकून, बीसीआयने म्हटले, “आपण तक्रारीचे आणि जोडपत्रांचे परीक्षण केले आणि तथ्ये सांगितली गेलेली मार्ग पाहता तर ज्या ठिकाणी तिने दावा केला आहे की पोलिस स्टेशनवर असताना तिच्या मोबाइलमध्ये सर्व काही रेकॉर्ड केले आहे आणि ती पोलिस, न्यायालये, सीबीआय, आयबी, प्रत्येकाशी व्यवहार केला गेला आहे; जर एखाद्याने या गोष्टी काळजीपूर्वक विश्लेषित केल्या तर आपल्याला काहीतरी संशयास्पद वाटेल. ”

पोलिस, न्यायालये यांच्याशी निगडित तक्रारदाराने विश्लेषण केल्यास, त्यांना काहीतरी माफ करावे लागेल: बीसीआय सीजीआय लैंगिक उत्पीडन प्रकरणात

सीजेआय रंजन गोगोई यांची छायाचित्रे. न्यूज 18

परिषदेने पुढे असेही म्हटले की सर्वोच्च न्यायालयात तीन-न्यायाधीशांच्या गृहसचिव समितीच्या निर्णयावर संशय येऊ नये, ज्याने सोमवारी गोगोई यांना त्याच्याविरुद्ध लैंगिक छळवणूक प्रकरणात क्लीन चिट दिली.

“समितीने सामग्री आणि सर्व गोष्टी काळजीपूर्वक तपासल्यानंतर निर्णय घेतला; या प्रकरणात आवश्यक असलेल्या योग्य प्रक्रियेचा अवलंब केला गेला आहे. समितीच्या आमच्या तीन न्यायाधीशांच्या निर्णयावर आम्ही संशय बाळगू नये अन्यथा ते खूपच चुकीचे बीसीसीआयने सांगितले की, जबाबदार अधिकारी / व्यक्तींना महत्त्वपूर्ण कारवाईचा त्याग करणार्या अशा दुर्भावनापूर्ण तक्रारींचा शेवट होणार नाही.

तक्रारदाराने या प्रकरणात सीजीआयविरूद्ध एफआयआर दाखल करण्याचा निर्णय घेतला नाही.

“तीन न्यायाधीशांच्या गृहसचिव समितीने चौकशीच्या वैधतेवर प्रश्न विचारण्यापूर्वी, आपण विसरू नये की महिला (तक्रारदार) ने केवळ सर्वोच्च न्यायालयात न्यायाधीशांकडे तक्रार दाखल केली होती आणि तिने तक्रार दाखल करण्यास नकार दिला. किंवा एफआयआरने स्वतःच या फोरमची निवड केली आणि न्यायाधीशांनी तक्रारीवर घरगुती चौकशी करण्याचा निर्णय घेतला. सुप्रीम कोर्ट बार असोसिएशनने गृहनिर्माण चौकशी करण्याचा प्रस्ताव ठेवला होता, असे बीसीआयने सांगितले.

सीबीआयच्या विरोधात तक्रार करणार्या लैंगिक छळाच्या आरोपांची चौकशी करण्यासाठी तीन न्यायाधीशांची समिती स्थापन करण्यात आली आहे. सुप्रीम कोर्टाच्या माजी कर्मचा- यांच्या आरोपांमध्ये कोणताही पदार्थ नसल्याचे समितीने निष्कर्ष काढले.

बातम्या खंडित झाल्यानंतर आणि तक्रारीचा वादळ उडाला म्हणून मुख्य न्यायाधीशांनी त्यांच्या नेतृत्वाखालील बेंचची असाधारण बैठक बोलावली आणि आरोपांना त्यांच्याविरुद्ध एक मोठा कट रचला. पीठाने तक्रारदाराचा अपमान केल्याचे वक्तव्य केले.

नंतर कोर्टाने तीन सदस्यीय समिती स्थापन केली ज्यात न्यायमूर्ती बॉबडे, एनवी रमन आणि इंदिरा बॅनर्जी यांचा समावेश होता. तक्रारदाराने आपला सीजीआयचा जवळचा नातेसंबंध असल्याचा दावा केला तेव्हा समितीने हा निर्णय घेण्यास नकार दिला. रामानाच्या जागी न्यायमूर्ती इंदु मल्होत्रा

तथापि, समितीचे संविधान आक्षेपार्ह आले आणि अनेक वकील व वकिलांनी महिला वकिलांसह, सर्वोच्च न्यायालयाने दिलेल्या प्रस्तावानुसार सर्वोच्च न्यायालय द्वारा प्रस्तावित विशाखा दिशानिर्देशांनुसार नाही , ज्याच्या आधारे संसदेने पास केले होते. कायदा

सर्वोच्च न्यायालयात तक्रारी हाताळण्यासाठी घरगुती प्रक्रिया असताना, सीजेआयच्या विरुद्ध लैंगिक छळाच्या तक्रारीशी निगडीत नाही किंवा तिचा कोणताही प्रावधान नाही.

दरम्यान, महिला तक्रारदार तीन-न्यायाधीशांच्या पॅनलसमोर उपस्थित होता आणि नंतर तिला कायदेशीर तज्ञ नसल्यामुळे तिला तिचा केस सादर करण्यास मदत करण्यासाठी वकील किंवा “सहाय्यक व्यक्ती” ची मदत नाकारली गेली.

समितीने केलेल्या टीकाला आकर्षित करणार्या समितीने स्वीकारल्या गेलेल्या प्रक्रियेमुळे सर्वोच्च न्यायालयाच्या न्यायमूर्ती डीवाय चंद्रचूड यांनी संपूर्ण न्यायालयातील न्यायाधीशांना 30 एप्रिल रोजी झालेल्या तक्रारीतून “सर्व तक्रारींचे निवारण” करण्याचे आदेश दिले.

सर्वोच्च न्यायालयाच्या महासचिवांनी रविवारी, न्यायमूर्ती चंद्रचूड आणि न्यायमूर्ती रोहिन्टन एफ नरिमन यांची मागणी करण्यासाठी न्यायमूर्ती बॉबडे यांची भेट घेतली होती. तथापि, न्यायमूर्ती चंद्रचुद यांनी पूर्ण न्यायालयातील सर्व न्यायाधीशांकडे लिहून ठेवलेले हे त्यांनी नाकारले नाही.

पंधरा दिवसांपूर्वी या आरोपातून बाहेर आलेली ती महिला 1 9 एप्रिलला सुप्रीम कोर्टाच्या न्यायाधीशांकडे पाठविलेल्या शपथपत्र स्वरूपात होती. “कामाच्या ठिकाणी लैंगिक छळ केल्याचा आरोप केल्यामुळे आणि माझ्या आणि माझ्या कुटुंबाच्या विरुद्ध होणारी छळवणूक आणि माझे कुटुंब यांच्याविरुद्ध छळ केल्यामुळे मला घरातल्या समितीने निष्कर्षापर्यंत पोचले आहे, हे कागदपत्रांद्वारे सिद्ध होते आणि ते सत्यापित करता येतात.”

तिने 26 एप्रिल रोजी गृहसचिव समितीच्या कार्यवाहीमध्ये सामील झालं आणि सुरुवातीपासूनच मी गंभीर आणि काळजीपूर्वक व्यक्त झालो की “ज्या पद्धतीने कार्यवाही केली जात होती ती माझ्या आणि सीजीआय यांच्यातील शक्तीची असमानता कमी करेल” .

“4 मे, 201 9 रोजी रात्री 8 वाजता मला 26, 2 9 आणि 30 एप्रिल रोजी गृहसचिव समितीसमोर रेकॉर्ड केलेल्या माझ्या विधानाची हार्ड कॉपी मिळाली. 6 मे रोजी सकाळी 10.30 वाजता मी काही चुकांची दुरुस्ती केली. सर्वोच्च न्यायालयात संबंधित रजिस्ट्रारकडे स्टेटमेन्ट नोंदवले. ”

लोकसभा निवडणुका 201 9 च्या पहिल्या पोस्ट / निवडीवरील नवीनतम निवडणुकीच्या बातम्या, विश्लेषण, समालोचन, थेट अद्यतने आणि शेड्यूलचा आपला मार्गदर्शक. आगामी सार्वत्रिक निवडणुकीसाठी सर्व 543 मतदारसंघातील अद्यतनांसाठी ट्विटर आणि इन्स्टाग्रामवर किंवा आमच्या फेसबुक पृष्ठावर आमचे अनुसरण करा.

अद्ययावत तारीखः 07 मे 201 9 10:04:42 IST

टॅग्ज: बार कौन्सिल

,

भारतीय बार कौन्सिल

,

बीसीआय

,

भारताचे मुख्य न्यायाधीश

,

सीजीआय

,

सीजेआय केस तक्रारदार

,

सीजीआय रंजन गोगोई

,

सीजेआय लैंगिक छळ

,

सीजेआय लैंगिक छळ प्रकरण

,

इंदिरा बॅनर्जी

,

इंदु मल्होत्रा

,

मणन कुमार मिश्रा

,

न्यूजट्रॅकर

,

रंजन गोगोई

,

रंजन गोगोई इन-हाउस कमिटी

,

एसए बॉबडे

,

लैगिक अत्याचार

,

सर्वोच्च न्यायालय

,

विशाखा दिशानिर्देश

स्वागत आहे

  • 1. आपण दिल्ली एनसीआर किंवा मुंबईच्या काही भागांमध्ये असल्यास आपण दरवाजाच्या डिलिव्हरीची सदस्यता घेऊ शकता. डिजिटल सबस्क्रिप्शन विनामूल्य येते.
  • 2. आपण या वितरण क्षेत्राबाहेर असल्यास आपण मर्यादित कालावधीसाठी प्रथम पोस्टस्टॉस्ट प्रिंट सामग्रीचे संपूर्ण गुललक ऍक्सेस करू शकता.
  • 3. आपण पाच गोष्टींपर्यंत नमुना करू शकता, त्यानंतर आपल्याला सतत प्रवेशासाठी साइन अप करणे आवश्यक असेल.