हजारो अल्झायमर प्रकरणात चुकीचे निदान झाले? – हैदरस सायफ – Boisar Marathi News

हजारो अल्झायमर प्रकरणात चुकीचे निदान झाले? – हैदरस सायफ

ऍमेझॉन पोली द्वारे आवाज आला

जगभरातील शेकडो हजारो अल्झायमर प्रकरणांमुळे उपचारांना प्रतिसाद देत नाही कारण ते अल्झायमर रोग नाहीत कारण अलीकडील माहितीनुसार.

प्रतिमा आयडीः 71477 9 71 (एल) अल्झायमर रोग, तसेच इतर अनेक प्रकारचे डिमेंशिया हे जागतिक आरोग्य समस्या होत आहेत. जगभरातील आयुर्मानाच्या वाढीमुळे लाखो लोकांना 65 पेक्षा अधिक ब्रॅकेटमध्ये ठेवले आहे, त्यानंतर डेमन्शिया दर वर्षाच्या आधारे एक वर्षाने वाढते.

भारताला अपवाद नाही. दोन दशकांपूर्वी, ही स्थिती दुर्मिळ मानली गेली होती, तथापि काही प्रमाणात हे निदान कमी दरांमुळे एकत्रित कमी आयुष्याची अपेक्षा केली जाऊ शकते. सध्याच्या अंदाजानुसार भारतातील सुमारे 4 दशलक्ष लोकसंख्या असलेल्या रुग्णांची संख्या डिमेंशिया आहे. हा एक पुराणमतवादी अंदाज असू शकतो कारण ग्रामीण समुदायांतील असंख्य लोक हा निदान न करता अद्यापही स्थितीत राहतात.

2050 पर्यंत जगभरात डिमेंशियाच्या प्रकरणांची संख्या 131.5 दशलक्षवर जाण्याची शक्यता आहे. रोगाच्या बाबतीत या वेगाने वाढ होण्यापासून भारत टाळण्याची शक्यता नाही.

अविभाज्य, आणि अज्ञात

अल्झायमर रोग बरा नाही. सध्याच्या उपचारांचा हेतू रोगाची प्रगती कमी करणे आणि लक्षणे व्यवस्थापित करणे हेच आहे, परंतु याचाही बर्याचदा फारच थोडासा प्रभाव पडतो. अल्झायमरच्या समस्येस तोंड देताना सध्या एक महत्त्वाची समस्या उद्भवली आहे ही खरं आहे की आपल्या आजाराच्या कारणाबद्दल फक्त एक किरकोळ समज आहे.

वैज्ञानिकांच्या आंतरराष्ट्रीय कार्यसंघातील अलीकडील डेटामध्ये असे आढळून आले आहे की डिमेंशियाचे अनेक प्रकरण – प्रामुख्याने अस्सी किंवा त्यापेक्षा वयस्कर व्यक्तींमध्ये होणार्या – अल्झाइमर असू शकत नाहीत. त्याऐवजी, या प्रकरणात डिमेंशियाचा एक प्रकार आहे जो अल्झायमर रोगाचे लक्षणे इतके जवळून ओळखतो की ते सर्व अगदी अपरिचित आहेत.

डिमेंशियाचा हा प्रकार, “लिंबिक-प्रामुख्याने वय असलेले-संबंधित टीडीपी-43 एन्सेफॅलोपॅथी” किंवा “लेट”, मध्ये अल्झाइमर रोगासारख्या बर्याच रोगांचे प्रमाण आहे आणि अगदी काही प्रमाणात समान पद्धती देखील आहे. विशेषतः, टीडीपी -43 प्रोटीनचे मिश्रण मेंदूच्या क्षेत्रांवर प्रभाव पाडते, त्याच प्रकारे एमिलॉयड प्रोटीन समस्येमुळे एखाद्या व्यक्तीस प्रभावित होते.

लेक्सिंग्टनमधील केंटकी विद्यापीठातील न्यूरोपॅथॉलॉजिस्ट, अभ्यास-सह-लेखक पीटर नेल्सन यांनी म्हटले की , “हा आजार आहे ज्यामुळे मनुष्याच्या वृद्धिंगत भागाच्या अगदी नवीनतम भागावर हल्ला होतो.”

अभ्यास निष्कर्षांमधील एक मुख्य त्रुटी म्हणजे मृत्यु नंतरच ही स्थिती उचलली जाऊ शकते. अद्यापपर्यंत, एक शस्त्रक्रियेच्या बाहेर कोणत्याही क्लिनिकल चाचण्या नाहीत जे रुग्णाला या प्रकारचे डिमेंशिया असल्याचे निर्धारित करतात. म्हणूनच, मृत्यूपर्यंत अल्झाइमरपासून ते अपरिचित आहे. यामुळे अल्झाइमर रोगावरील औषधासाठी उपलब्ध असलेल्या मर्यादित साधनांचा थोडासा पर्याय वापरला जातो, आता माहित आहे की त्यांचे काहीच परिणाम होणार नाही.

सध्याचे काम करणारे मॉडेल प्रभावी उपचारांत अनुवादित केलेले नाहीत

अल्झायमर रोगाचे व्यवस्थापन करण्याच्या आधीच अप्रभावी माध्यमांमुळे हे आणखी समस्या निर्माण करते.

अल्झाइमर रोगाचे सध्याचे कार्यरत मॉडेल अमीलॉइड परिकल्पना आहे. थोडक्यात, असे समजते की अॅमीलायड प्रोटीन – सामान्यत: न्यूरोनल ग्रोथ आणि दुरुस्तीमध्ये गुंतलेली असते – हा रोगाचा मुख्य कारण असतो. अम्लॉइड प्रथिने संभाव्यतः संक्रमणादरम्यान संवादात गुंतलेली असतात – न्यूरॉन्समधील विद्युतीय / रासायनिक जंक्शन. अशाप्रकारे हे मेंदू कार्यांचे एक महत्त्वाचे भाग मानले जाते. तथापि, परिकल्पना हे सांगते की प्रथिनांचे छोटे अणूंमध्ये तोडले जाऊ शकते जे स्वत: ला बांधू शकतात, मेंदू बनविणार्या पॅक तयार करतात.

अॅल्लिओड प्लेॅक गंभीर अल्झायमर रोग असल्याचे ज्ञात असलेल्या रुग्णांच्या स्वयंपाकघरात आढळून आले आहे आणि अॅनाइलॉइड बोझ वाढवण्यासाठी अनेक जनुकांचा समावेश आहे. यामध्ये एपीपी जीन, प्रेसेनेलीन -1 तसेच एपीओई-ε4 मध्ये उत्परिवर्तनांचा समावेश आहे. हे सर्व रोगाचा अभ्यास करण्यासाठी ट्रान्सजेनिक माऊस मॉडेलमध्ये घातले गेले आहे, अतिरिक्त अॅमीलायड पॅक तयार करतात, परिणामी अल्झायमरचे लक्षण.

अनुवांशिक चाचणीमध्ये या जनुकांच्या वापरामुळे अनेक उपचार झाले नाहीत. अल्झायमरचे आनुवंशिक कारण मानवातील सर्व अल्झायमर प्रकरणांपैकी सुमारे दोन ते तीन टक्के प्रतिनिधित्व करते.

अमीलायड हाइपोथिसिस कदाचित अल्झायमर रोगाचे संपूर्ण चित्र रंगत नाही. इतर स्पष्टीकरण पुढे टाकण्यात आले आहेत आणि चाचणी केली गेली आहे, जसे ताऊ प्रथिनेमध्ये टेंगल्स, प्राण्यांचा प्रभाव, किंवा वेळेच्या वेळी मेंदूला नुकसानास नुकसान होते. कोणतेही वर्तमान मॉडेल पूर्णपणे पारिवारिक – किंवा स्कोडाडिक – अल्झाइमर रोग पूर्णपणे स्पष्ट करीत नाही.

उपचार मर्यादित प्रभावीपणा स्पष्टीकरण?

अगदी कमीतकमी, संशोधनांमध्ये उपचारांचे रूपांतर कसे केले जात आहे ते स्पष्ट करू शकेल. 7 9 ते 9 8 टक्के मज्जासंस्थेतील प्रकरणांपैकी कोणतीही संख्या लेट होऊ शकते, याचा अर्थ उपचार उपचार करणार नाहीत.

तथापि, हे अशा परिस्थितीस सादर करते जेथे उपचारांच्या पर्यायांचे अपरिहार्यपणे कोणतेही परिणाम होणार नाहीत अशा प्रकरणांवर व्यर्थ जात आहेत. भारतात, अल्झायमरच्या वाढत्या संख्येच्या परिस्थितीशी निगडित सध्याची कोणतीही सरकारी धोरण नाही. यामुळे देशास संसाधनांचा नाश होण्यास त्रास होतो आणि अनगिनत इतरांना कोणत्याही प्रकारचे उपचार न करता सोडतो.

अल्झायमर रोग म्हणून चुकीचे निदान केले जाऊ शकते अशा अन्य अटी तसेच मृत्यूपूर्वी लेट झालेल्या रुग्णांचे निदान करण्यासाठी संशोधन देखील करणे आवश्यक आहे.

संबंधित