लस प्रौढ बनतात, परंतु बर्याच प्रौढांनी तरीही त्यातील विज्ञान नाकारला – वायर – Boisar Marathi News

लस प्रौढ बनतात, परंतु बर्याच प्रौढांनी तरीही त्यातील विज्ञान नाकारला – वायर

हा लेख अशा मालिकाचा भाग आहे जो प्रारंभिक बाल विकास संबोधित करेल.

एका मित्राने आज सकाळी मला संदेश पाठविला:

जोः सुप्रभात!
मला फक्त एक प्रश्न विचारायचा होता! हे सत्य आहे की टीकाकरण ऑटिझमच्या मोठ्या घटनांशी संबंधित आहे?

माझा मित्र बुद्धिमान आणि सामान्यतः सुप्रसिद्ध आहे. ती मुलांबरोबर काम करते आणि प्रतिकारशक्तीचा एक मजबूत समर्थक आहे. पण ट्विटरवर, फेसबुकवर आणि लोकप्रिय प्रेसमध्ये ती टीका करीत राहिली की टीका आणि ऑटिझम यांच्यात एक दुवा साधायचा आहे.

क्र. क्र. मी उत्तर दिले.

ही एक जुनी अफवा आहे जी पूर्णपणे निर्दोष आहे.

मी तिला संदेश पाठवत राहिलो की, भय कसे निर्माण झाले आणि याचा परिणाम काय झाला हे समजावून सांगताना मी विचार करत राहिलो: जर माझ्या मित्रासारख्या हुशार स्त्रीला आत घेता येईल, तर सामान्य लोकांना काय संधी आहे?

डेन्मार्कमधील संशोधकांद्वारे अलीकडेच अमेरिकन कॉलेज ऑफ फिजीशियनच्या प्रकाशनाने अंतर्गत केलेल्या अंतर्गत इनलस ऑफ इन्नलियन मेडिसिनमध्ये प्रकाशित केलेल्या नवीन अभ्यासातून 14 वर्षांच्या कालावधीत 657,461 पेक्षा अधिक डेनिश मुले पुढे गेली आहेत. या पैकी 6,517 बालकांचा ऑटिझ्मचा निदान झाला (इव्हेंट दर, 12 9 .7 प्रति 100,000 व्यक्ती-वर्षे). अभ्यासात, एमएमआर लस मिळालेल्या मुलांची तुलना अशा लोकांशी करण्यात आली होती की ज्यांना लसी प्राप्त होण्याशी संबंधित ऑटिझ्मचा धोका वाढला आहे की नाही हे निर्धारित केले गेले आहे. संशोधकांना निश्चितपणे असे आढळून आले की त्यांच्याशी संबंध नव्हता.

अभ्यासाचे स्पष्टीकरण आश्चर्यकारक होते, ते जे काही घडले त्याबद्दल इतकेच नव्हे तर ते केले गेले. लसीकरणाची तात्काळ गरज किंवा लस आणि ऑटिझम यांच्यातील कोणत्याही विश्वासार्ह पुराव्याची कमतरता याबद्दल कोणत्याही गंभीर वैज्ञानिकाने काही गैरसमज बाळगू नये. जगभरातील बालरोगतज्ञांनी पालकांना त्यांच्या मुलांचे ठराविक वेळापत्रकानुसार सर्व देशांचे पालन करण्याची विनंती केली आहे.

अद्याप एमएमआर लस आणि ऑटिझम यांच्यातील संबंधांबद्दल जनतेचा भीती टिकत आहे. हा दुवा 1 99 8 मध्ये अँड्र्यू वेकफील्ड नावाच्या ब्रिटिश गॅस्ट्रोएन्टोलॉजिस्टने सुचवला होता. ऑटिझमचे लक्षणे पहिल्यांदा (12 – 15 महिन्यांपर्यंत) लक्षात ठेवून एमएमआरचे व्यवस्थापन केले जाते, कारण पालकांना त्यांच्या मुलाच्या स्थितीच्या कारणास्तव कठोरपणे दिसण्यासाठी स्थापित करणे सोपे होते.

हे देखील वाचा: भारत लस उत्पादनात आघाडी घेत आहे परंतु लसीकरणात नाही

द लँसेटमध्ये प्रकाशित वेकफील्डचा लेख जगातील सर्वात प्रतिष्ठित आणि अत्यंत मान्यताप्राप्त वैद्यकीय मासिकांपैकी एक मानला जातो, नंतर मागे घेण्यात आला आणि त्याचे संशोधन खोटे, जानबूझकर दिशाभूल करणारे आणि अनैतिक असल्याचे घोषित करण्यात आले. यूके मेडिकल रजिस्ट्रारकडून वेकफील्डचे नाव काढण्यात आले आणि त्याला औषधोपचार करण्यापासून प्रतिबंधित करण्यात आले. पण नुकसान झाले.

जगभरात, परंतु विशेषत: यूकेमध्ये, पालकांनी त्यांच्या मुलांना लस देण्यास नकार देऊन प्रतिक्रिया व्यक्त केली. अर्थात, प्रत्येक पालकाने असे मानले की तो किंवा ती तिच्या स्वतःच्या मुलाच्या आवडीनुसार कार्यरत आहे. पण व्हायरसबद्दल मजेदार गोष्ट म्हणजे पालकांनी काय केले आहे याबद्दल ते कमी काळजी घेऊ शकत नाहीत. आपल्या मुलास लसीकरण न करण्याचा आपला निर्णय असा असू शकतो की माझ्या मुलास अशी समस्या आहे जी आपण टाळली असेल.

नुकत्याच लंडनमध्ये एक चांगला मित्राचा नातू खसराच्या वाईट प्रकरणात आला. ते फक्त दहा महिने जुने होते – एमएमआर मिळवण्यासाठी खूपच तरुण होते, परंतु रोगांपैकी एक मिळवण्यासाठी ते खूपच लहान होते त्यामुळे त्यांनी त्याला संरक्षण दिले असते.

माझ्या मित्राचा नातू फारसा असामान्य नाही. गेल्या काही वर्षांमध्ये जगभरात खसख्यांच्या प्रकोपांमुळे एक धक्कादायक वाढ झाली आहे – धक्कादायक कारण म्हणजे खसखस ​​हा एक रोग आहे ज्याचा नाश होत नाही तर तो नियंत्रणात असल्याचे मानले जाते. हे कसे हाताळायचे ते आपल्याला माहित आहे: “त्यासाठी एक जाब आहे”.

एक समुदाय आरोग्य कर्मचारी भारत, ओडिशा राज्य मध्ये लसीकरण देते. क्रेडिटः विकिमीडिया

एक समुदाय आरोग्य कर्मचारी भारत, ओडिशा राज्य मध्ये लसीकरण देते. क्रेडिटः विकिमीडिया

अँड्र्यू वेकफील्डने कदाचित त्याच्या बाटलीतून बाहेर पडलेली जीनी समजली नाही. त्याच्या चुकीच्या माहितीतून आर्थिकदृष्ट्या फायदेशीर ठरण्यावर त्याच्यावर विश्वास ठेवण्यात आला आहे आणि कदाचित त्याला हे लक्षात आले आहे: थोडीशी श्रीमंत-त्वरित योजना म्हणजे पालकांच्या त्यांच्या मुलांच्या विकासाबद्दल आणि आरोग्याबद्दलच्या भीतीवर आधारित. त्यांनी सर्व चुकीचे कार्य नाकारले आणि त्यांचे मूळ सिद्धांत सिद्ध केले की एमएमआर लस आणि ऑटिझम यांच्यात प्रत्यक्ष कारणाचा दुवा आहे – तरीही एक प्लॅटफॉर्म कमी – पालकांना चुकीचे समजण्यासाठी आणि मुलांचे आरोग्य धोक्यात आणण्यासाठी.

संवादातील बनावट बातम्यांचे प्रचलन, विज्ञानविरोधी अविश्वास आणि संशयवाद (डोनाल्ड ट्रम्प आणि नरेंद्र मोदीसारख्या जागतिक नेत्यांनी भर घातली) आणि जनतेच्या मथळ्यांव्यतिरिक्त वाचण्यास असमर्थता दिसते, हे आश्चर्यचकित करणारे नाही की अंतर्गत अंतर्गत अहवालाचे संपादकीय मंडळ औषधांनी या विशिष्ट समस्येबद्दल लिहून दिशानिर्देश जारी केले.

ते असे सुचवितो की मथळे ज्या गोष्टींची पुनरावृत्ती करतात, त्या नंतर लेखांचे शरीर पुन्हा वितरीत करत नाहीत – लोकांना मथळे आठवतात आणि कदाचित संपूर्ण तुकडा वाचण्याची भीती बाळगू शकत नाहीत. दुसरे, पत्रकारांनी काही महत्त्वाच्या तथ्यांवर लक्ष केंद्रित केले पाहिजे आणि फेरबदल करणाऱ्या प्रत्येक निराशाजनक सिद्धांतांना संबोधित करण्याचा प्रयत्न करू नये. अखेरीस, पत्रकारांनी हे समजावून सांगावे की चुकीचे अपवाद आणि वैकल्पिक स्पष्टीकरण कशामुळे झाले: एमएमआर विवादात, उदाहरणार्थ, पालकांना त्यांच्या ओटीपोटाच्या वेळीच ऑटिझमच्या लक्षणे दिसू लागण्याची शक्यता असते – कारण जेव्हा ते सर्वात जास्त असते तेव्हा मुले बोलत आहेत. दोन गोष्टी एकत्र घडतात. एक इतर कारण नाही.

तसेच वाचा: ऑटिझमच्या लसीकरणाच्या लिंकमध्ये अद्यापही ‘खोटे असत्य’ विश्वास पुन्हा नकार दिला

अत्यावश्यकपणे अनावश्यक अभ्यासासाठी जे वेळ आणि पैसे खर्च केले गेले त्यात संपादकांनीही प्रश्न विचारला:

“संपूर्ण खर्च विचारात न घेता, या संशोधनाची संधी खर्च लक्षात ठेवली पाहिजेः उदाहरणार्थ, एमएमआर-ऑटिझम परिकल्पनांचे मूल्यांकन करणे सुरू ठेवण्यामुळे काही अधिक आश्वासक दिशेने न जाण्याचा खर्च होऊ शकतो.”

डॅनिश अभ्यास स्वागत आहे कारण ते ऑटिझ्म आणि लसीकरणामध्ये कोणतेही संबंध नसलेले आणखी मजबूत वैज्ञानिक पुरावे प्रदान करते. पण तथ्यांपासून बचाव करण्यासाठी, ते घेईल का?

जो मॅकगोवन चोप्रा जन्मजात अमेरिकन आणि व्यवसायाने लेखक आहे. तिची आई, तिचा पती गेल्या 34 वर्षांपासून भारतात रहात आहे. देहरादूनमधील अपंग मुलांसाठी स्वयंसेवी संस्था लतीका रॉय फाऊंडेशनचे सहसंस्थापक आणि संचालक आहेत. ती www.latikaroy.org/jo वर ब्लॉग करते .