तांदूळ आणि कमी लठ्ठपणा खाण्याचा दुवा? – हिंदू – Boisar Marathi News

तांदूळ आणि कमी लठ्ठपणा खाण्याचा दुवा? – हिंदू

पाश्चात्य जगाला हळूहळू पूर्वेकडे हलते आहे. भूमध्य आहाराच्या दशकास प्रोत्साहन देण्याआधी, यावर्षीच्या युरोपियन कॉंग्रेसने यूके मधील लठ्ठपणाबद्दल एक प्रेझेंटेशन केले जे कमी लठ्ठपणा आणि तांदूळ-खाण्याच्या दरम्यान सकारात्मक दुवा स्थापित करते. मोठ्या प्रमाणावर तांदूळ (सरासरी 150 ग्रॅम / दिवसा / व्यक्ती) वापरणार्या देशांमध्ये लठ्ठपणाचे प्रमाण कमी प्रमाणात कमी होते, परंतु कमी सरासरी भातशेती (सरासरी 14 ग्रॅम / दिवसा / व्यक्ती) जास्त प्रमाणात लठ्ठपणाचे प्रमाण वाढते. ” एशियन-फूड-स्टाइल आहार “.

संशोधकांनी सांगितले की, “सरासरी तांदूळ खप (साधारण 50 ग्रॅम / दिवस / प्रति व्यक्ती – एक कपच्या तिमाहीत समतुल्य समतुल्य) मध्ये अगदी थोडासा वाढ झाल्याने, जगभरात स्थूलपणाचे प्रमाण 1% (म्हणजेच, 18 वर्षांच्या 650 दशलक्ष प्रौढांमधून) कमी होऊ शकते. वर्षे किंवा त्याहून अधिक वय 643.5 दशलक्ष). ”

मीडियामध्ये मोठ्या प्रमाणावर अहवाल दिला जात असल्यामुळे लोकांनी काय खावे (अद्याप पुन्हा) बद्दल गोंधळ सोडला, आम्ही व्यावसायिकांना विचारले की आपण या अभ्यासाकडे कसे जायचे आहे. सर्वसाधारण सर्वसाधारण मत: दुर्लक्ष करा. येथे का आहे.

सुरूवातीस संशोधकांचे म्हणणे आहे की जास्त तपासणी आवश्यक आहे, “हे दर्शवण्यासाठी की, तांदूळाचा वैयक्तिक वापर वाढत्या अनुवांशिक अभ्यासांमधील लठ्ठपणा दरांमध्ये सुधारणा करतो की नाही.” याच्या व्यतिरीक्त, चावल किती प्रमाणात केवळ एक-चतुर्थांश कप आहे, आणि भारतातील प्रत्येक जेवणाची सरासरी प्लेट त्यापेक्षाही जास्त आहे.

खरं तर, कर्बोदकांमधे समृद्ध आहार, कमी प्रमाणात शारीरिक क्रियाकलाप, आमच्यासाठी एक मोठी समस्या आहे, सहसा मधुमेह आणि लठ्ठपणाचे जोखीम घटक आहे. आणि जेव्हा अभ्यास गव्हाला उधळत नाही, तेव्हा बंगालमध्ये गेल्या 20 वर्षांपासून अभ्यास करणार्या आहारविज्ञानी अनुपमा मेनन म्हणतात की, गहू, आणि साखरेच्या साखरेच्या तुलनेत गव्हाच्या अस्वस्थ प्रकारांची शक्यता जास्त आहे. भरलेले तांदूळ उत्पादन

असे सांगून, ती म्हणते की आपण गहू आणि तांदूळ पाहिल्या पाहिजेत जसे आपण मुले व मुली करतो – ते वेगळे आहेत, परंतु दोघेही आवश्यक आहेत. “असे लोक आहेत जे तांदूळ चयापचय चांगले करू शकतात; गहू चयापचय चांगल्या प्रकारे करू शकतात; आणि ज्यांच्यासाठी दोन्ही काम करतात, ती म्हणते. ती एनजाइम कार्यक्षमतेबद्दल आहे, ती म्हणजे, विविध कारणांमुळे विविध गोष्टी भिन्न लोकांसाठी कार्य करू शकतात.

फोर्टिस सी-डॉओसी हॉस्पिटल फॉर डायबिटीजचे अध्यक्ष डॉ. अनुप मिश्रा यांनी सांगितले की, हे संदर्भ देखील आहे. “आपण हे गतिशीलपणे बदलणार्या वजनाच्या संदर्भात पाहिले पाहिजे,” तो म्हणतो. “पश्चिम मध्ये, बीएसआय बेसलाइन आधीपासूनच जास्त आहे आणि लठ्ठपणाची पातळी आता हळू हळू वाढत आहे. येथे 30 वर्षांपूर्वी आमची वजन कमी होती आणि आम्ही आता थ्रेशोल्ड ओलांडत आहोत तरीसुद्धा आम्ही वेगाने वाढणार्या बीएमआयसह कमी वजनाचा देश आहोत. “हे आम्ही जे खात आहोत त्याकडे दुर्लक्ष करीत आहे.

मग भ्रामक संशोधन संदर्भात आपण काय खावे? “प्रथम, आपण वाचलेले किंवा ऐकलेले सर्व काही विश्वास ठेवण्यास थांबवा. त्यातील काही शॉक व्हॅल्यूसाठी सांगितले जात आहेत. माहिती घ्या, ती संकलित करा, त्याचे मूल्यांकन करा आणि ते आपल्यासाठी कार्य करते का ते पहा, “अनुपमा म्हणतात. जगात काही गोष्टी आहेत ज्याबद्दल सर्वसाधारण मत आहे, असे मिश्रा म्हणतात. त्या कार्बोहायड्रेट्स, मीठ, संतृप्त चरबी आणि साखर हे संयोजनात असणे आवश्यक आहे, ते ट्रान्सफॅट्स टाळले पाहिजेत, ते फायबर, हिरव्या भाज्या आणि मोनोसंसॅच्युरेटेड आणि पॉलीअनसॅच्युरेटेड फॅट्स चांगले आहेत.