सेविंग अकाउंट टू रिकरिंग डिपॉझिट कडून: पोस्ट ऑफिसमध्ये आपल्या गुंतवणूक पर्यायांबद्दल सर्व जाणून घ्या – एनडीटीव्ही न्यूज – Boisar Marathi News

सेविंग अकाउंट टू रिकरिंग डिपॉझिट कडून: पोस्ट ऑफिसमध्ये आपल्या गुंतवणूक पर्यायांबद्दल सर्व जाणून घ्या – एनडीटीव्ही न्यूज

पोस्ट ऑफिस देखील किसान विकास पत्र आणि एनएससी सारख्या प्रमाणपत्र गुंतवणूक योजना देते

आपल्याला माहित आहे की आपण पोस्ट ऑफिसवर विविध बँकिंग सेवांमध्ये प्रवेश करू शकता? मेलिंग सेवेव्यतिरिक्त, भारत पोस्ट – जे देशभर 1.5 लाख पोस्ट ऑफिसचे नेटवर्क चालवते, विविध बँकिंग सेवा प्रदान करते. एक पोस्ट ऑफिसवर अनेक बँकिंग-संबंधित कार्ये चालवू शकतात: भारत सरकारच्या लहान बचत योजनांच्या अंतर्गत एक राष्ट्रीय पेंशन सिस्टम किंवा एनपीएस खाते (सर्व नागरिकांचे मॉडेल) मध्ये बचत खाते सेट करण्यापासून, जे स्वयंसेवी पेंशन योजना व्यवस्थापित आहे. पीएफआरडीए किंवा पेंशन फंड नियामक आणि विकास प्राधिकरणाने.

बचत खात्यात ठेवीवर 4 टक्के व्याज दर लागू असतो तर पोस्ट ऑफिसवरील इतर बचतीच्या योजनांमध्ये गुंतवणूक 7 टक्क्यांवरून 8.7 टक्क्यांपर्यंत वाढवते, भारतीय पोस्टच्या वेबसाइटनुसार – indiapost.gov.in.

पोस्ट ऑफिस बचत योजना लॉक इन कालावधी

इंडिया पोस्ट वेबसाइटच्या अनुसार, मुदत ठेवी, आवर्ती ठेव, मासिक उत्पन्न, ज्येष्ठ नागरिक, पीपीएफ, एनएससी आणि किसान विकास पत्र बचत बचत योजना – एका वर्षाच्या कालावधीत – एक वर्ष ते 15 वर्षांपर्यंत देखील ओळखली जाते. .

पोस्ट ऑफिस (इंडिया पोस्ट) द्वारे ऑफर केलेल्या काही बँकिंग सेवा येथे आहेत:

इंडिया पोस्ट स्मॉल बचत योजना

पोस्ट ऑफिसमध्ये विविध बँक खाती उभारता येतात. यात बचत खाते, वेळ ठेव किंवा मुदत ठेवी (एफडी) खाते, आवर्ती ठेव (आरडी) खाते, सुकन्या समृद्धि खाते आणि सार्वजनिक भविष्य निधी (पीपीएफ) खाते समाविष्ट आहे. पोस्ट ऑफिस देखील किसान विकास पत्र आणि राष्ट्रीय बचत प्रमाणपत्र (एनएससी) सारख्या प्रमाणपत्र गुंतवणूक योजना देते.

जून 30 रोजी संपलेल्या तिमाहीत नऊ लहान बचत योजनांना व्याज दर लागू आहेत:

बचत योजना व्याज दर परिपक्वता कालावधी गुंतवणूक मर्यादा
पोस्ट ऑफिस बचत खाते 4% खाते उघडण्यासाठी किमान 20 रुपये
राष्ट्रीय बचत आवर्ती ठेव खाते 7.30% 5 वर्षे किमान 10 रुपये प्रति महिना, कमाल मर्यादा नाही
राष्ट्रीय बचत वेळ ठेव खाते 7-7.8% 1/2/3/5 वर्षे 200 रुपये किमान, कमाल मर्यादा नाही
राष्ट्रीय बचत मासिक उत्पन्न खाते 7.30% 5 वर्षे 1,500 – 4.5 लाख रुपये एका खात्यात / संयुक्त खात्यात 9 लाख रुपये
ज्येष्ठ नागरिक बचत योजना 8.70% 5 वर्षे 1000 रुपये – 15 लाख
सार्वजनिक भविष्य निधी 8% 15 वर्षे 500 रुपये – 1.5 लाख रुपये प्रति वित्तीय वर्ष
राष्ट्रीय बचत प्रमाणपत्रे 8% 5 वर्षे कमीतकमी 100 रुपये, कमाल मर्यादा नाही
किसान विकास पत्र 7.70% 2.5 वर्षे किमान 1000, कमाल मर्यादा नाही
सुकन्या समृद्धी 8.50% 1000 रुपये – 1.5 लाख प्रति वित्तीय वर्ष
(स्त्रोत: indiapost.gov.in)

पोस्ट ऑफिस बचत योजना आयकर लाभ

पोस्ट ऑफिसद्वारे देण्यात आलेल्या तीन लहान बचत योजनांमध्ये गुंतवणूक करपात्र वैयक्तिक उत्पन्नातील कपातीसाठी पात्र आहे. आयकर कायद्याच्या कलम 80 सी अंतर्गत आर्थिक वर्षात 1.5 लाख. हे पोस्ट ऑफिस योजना आहेत: राष्ट्रीय बचत वेळ ठेव (पाच वर्षे), सार्वजनिक भविष्य निधी (15 वर्ष) आणि ज्येष्ठ नागरिक बचत योजना.

लोकसभा निवडणुका 201 9 साठी ndtv.com/elections वर नवीनतम निवडणूक बातम्या , थेट अद्यतने आणि निवडणूक वेळापत्रक मिळवा. 201 9 च्या भारतीय सार्वत्रिक निवडणुकांसाठी आम्हाला 543 संसदीय जागांपैकी प्रत्येकाकडून अद्यतनांसाठी फेसबुकवर आवडतं किंवा Twitter आणि Instagram वर आमचे अनुसरण करा. निवडणूक निकाल 23 मे रोजी संपेल.