ग्रामीण मंदीमुळे एचयुएलची विक्री वाढली – इकॉनॉमिक टाइम्स – Boisar Marathi News

ग्रामीण मंदीमुळे एचयुएलची विक्री वाढली – इकॉनॉमिक टाइम्स

हिंदुस्तान युनिलिव्हर

सौम्य ग्रामीण विक्रीने संपूर्ण वाढीचा वेग मर्यादित केला आहे, तथापि भारतातील सर्वात मोठ्या शुद्ध-प्ले ग्राहक कंपनीच्या चौथ्या तिमाहीत 9 टक्के महसूल वाढीमुळे अर्थव्यवस्थेच्या इतर भागांमध्ये मागणी खर्चाची लवचिकता कमी झाली आहे.

मार्चमध्ये तीन महिन्यांसाठी नेट विक्री 9, 80 9 कोटी रुपये होती आणि गेल्या काही वर्षांत एचयूएलच्या विस्तार धोरणाशी तुलना करता वॉल्यूममध्ये वाढीच्या तीन-चौथ्या वाढीचे प्रमाण आहे. तरीही, 7 टक्के व्याजदर सप्टेंबर 2017 च्या तिमाहीत सर्वात कमी होता. रिन डिटरजेन्ट्स आणि लक्स साबण तयार करणार्या निव्वळ नफा 14 टक्क्यांनी वाढून 1,538 कोटी रुपये झाला.

अॅंग्लो-डच प्रमुखांच्या स्थानिक युनिटने भारतातील व्यापक ग्राहक भावनांसाठी एक अचूक प्रॉक्सी म्हणून विचार केला, तर लिक्विडिटी आणि हळूहळू वेतन घटनेसारख्या मॅक्रो-इकॉनॉमिक कारणामुळे विक्रीच्या विक्रीत वाढ वाढली.

एचयूएलचे व्यवस्थापकीय संचालक व अध्यक्ष संजीव मेहता यांनी कमाई जाहीर झाल्यानंतर सांगितले की, “मुख्यतः सामान्य व्यापार आणि घाऊक चॅनेल आणि भूगर्भातील लेन्सेसमधून ही सुधारणा होत आहे.” “ही दहशतवादी स्थिती नाही. ही अर्थव्यवस्था एक पळवाट आणि वापर नष्ट होत नाही. हे संबंधित वाढीचा दर आहे. ”

ग्रामीण भारतात वापरल्या जाणार्या खर्चाचा एक तृतीयांश भाग गेल्या दोन वर्षांत दुप्पट वाढ झाली आहे. ग्रामीण विकासाच्या वेगाने शहरांमध्ये विस्तार वाढविला आहे. जुलै 2017 मध्ये माल आणि सेवा कर (जीएसटी) च्या रोलआउटमध्ये मोठ्या प्रमाणात उत्पन्न आणि कमीतकमी पुरवठा व्यत्यय यामुळे हे कमी झाले.

वाढीचा वेग नियंत्रित झाला आहे. एचयुएलने म्हटले आहे की, शहरी भागातील ग्रामीण विकास दराची तुलना आता एक वर्षापूर्वी 1.5 पटींनी झाली आहे.

“कमी मजुरीवरील दर आणि अन्न किंमतींचा अर्थ ग्रामीण लोकांच्या हातात कमी पैसे आहे: ते वापरण्याच्या पध्दतीत किंवा मंद होण्याच्या प्रक्रियेत परावर्तित होत आहे,” मेहता म्हणाले.

“मोठ्या प्रमाणावर काम करणार्या वस्तूंमुळे तरलता कडक होण्यावर परिणाम झाला असेल.”

मागील दशकात, 1.3 अब्ज लोकांच्या राष्ट्रांमध्ये ब्रँडेड दररोजच्या गरजा विकल्या गेल्या आहेत ज्या ग्रामीण भागातील 80 दशलक्षांपेक्षा अधिक घरांवर अवलंबून आहेत ज्याचे खरेदी व्यवहार मुख्यत्वे शेतीच्या उत्पादनाशी संबंधित आहे. ऑक्टोबर ते डिसेंबर या तिमाहीत कृषी उत्पादन 2.7 टक्क्यांनी वाढले असून ते जवळजवळ तीन वर्षांत सर्वात कमी आहे. बाजार संशोधक नीलसन यांच्या मते एचयूएलचा वाढीचा दर 13.6 टक्क्यांवरून वाढला आहे.

एचयूएलचे सौंदर्य आणि वैयक्तिक देखभाल व्यवसायातील एकूण विक्रीच्या अर्ध्या भागांची विक्री 7 टक्क्यांनी वाढून 4, 3 9 3 कोटी रुपयांवर गेली आहे तर होमकेअर सेगमेंट 13 टक्क्यांनी वाढून 3,502 कोटी रुपयांवर गेले आहे. त्याचे सर्वात मोठे ब्रँड, सर्फ एक्सेल, जवळजवळ 5,000 कोटी रुपयांच्या विक्री चिन्हांना स्पर्श करते. मार्चच्या अखेरीस कंपनीने 9 टक्के विक्री वाढवली असून 37,660 कोटी रुपयांचा निव्वळ नफा कमावला आहे तर निव्वळ नफा 15 टक्क्यांनी वाढून 6,036 कोटी रुपये झाला आहे.

“हिवाळ्यातील सर्दी आणि उन्हाळ्याच्या विलंबानंतरही, वैयक्तिक आणि गृह-देखभाल दोन्ही विभागांनी चांगले केले आहे. बहुतेक कंपन्यांनी ग्रामीण दुःख पाहिले आहे, परंतु पुढील तिमाहीपर्यंत (वेदना) तात्पुरती असू शकते, “एडेलवेस सिक्युरिटीजचे वरिष्ठ उपाध्यक्ष अनीष रॉय म्हणाले.

डोव्ह साबण आणि लिपटन पेय पदार्थांच्या निर्मात्यांनी असेही सांगितले की स्थिर केंद्र सरकार, चांगले मानसून पाऊस आणि गुंतवणूकी-आधारित पुढाकारांनी मागणी वाढली पाहिजे.

Capture

एचयुएलने स्पष्ट केले की अनुराधा रजानन आता मानव संसाधनांचे कार्यकारी संचालक आहेत, तर विशाव संझगिरी यांना संशोधन व विकासासाठी कार्यकारी संचालक म्हणून पदोन्नती देण्यात आली आहे. दोन्ही अधिकारी जूनपासून एचयुएलच्या व्यवस्थापन समितीमध्ये सहभागी होतील.