धूम्रपान सोडण्यास प्रभावी मार्ग ई-सिगारेट – सेन्टिनल आसाम – Boisar Marathi News

धूम्रपान सोडण्यास प्रभावी मार्ग ई-सिगारेट – सेन्टिनल आसाम

दर्शनन देसाई यांनी

प्रथम भारतीय अभ्यासात आढळून आले आहे की इलेक्ट्रॉनिक निकोटिन डिलिव्हरी सिस्टम (ईएनडीएस), ई-सिगारेट म्हणूनही ओळखले जाते, दहनशील सिगारेटपेक्षा आरोग्यावरील जोखीम कमी करते आणि धूम्रपान कमी किंवा कमी करण्यासाठी एक आदर्श साधन असू शकते. इंडियन जर्नल ऑफ क्लिनिकल प्रॅक्टिस (आयजेसीपी) मध्ये प्रकाशित, “2 9 7 प्रकाशित वैज्ञानिक साहित्यांचे पद्धतशीर पुनरावलोकन” समाविष्ट असलेले अभ्यास, प्रा. आर. एन. शरण आणि त्यांच्या टीमने उत्तर-पूर्वी हिल विद्यापीठ, शिलांग यांनी आयोजित केले होते. सिगारेट धूम्रपान आणि ई-सिगारेटचा वापर करताना उत्पादित निकोटीन, इतर रसायने आणि धातू आयनांच्या विषारीपणाशी तुलना केली.

कार्यसंघाच्या मते, “सिगरेट धूम्रपान कमी करण्याच्या जागरूकता आणि नियामक उपायांचा बाव असूनही जगभरात तंबाखूचा ओझी लक्षणीय प्रमाणात कमी होत नाही”. अशा परिस्थितीत, ईएनडीएस किंवा ई-सिगारेटसारख्या तंबाखूचा हानी कमी करण्याच्या पर्यायांचे मूल्यांकन करणे आवश्यक आहे.

प्राध्यापक शरण यांनी सांगितले: “हे अद्ययावत पद्धतशीर पुनरावलोकन आणि मेटा-विश्लेषण म्हणजे भारतातील तज्ञांनी सिगारेटच्या धूम्रपान आणि ईएनडीएसच्या आरोग्य आणि सुरक्षिततेच्या पैलूंची तपासणी करण्याचा प्रथम प्रयत्न केला आहे ज्यायोगे कमीतकमी ईएनडीएसच्या उपयुक्ततेचे मूल्यांकन करण्यासाठी पारंपरिक धूम्रपान करण्यासाठी हानिकारक पर्याय. ”

अभ्यासाद्वारे अधिकृतपणे असे निष्कर्ष काढण्यात आले की नवीन पिढी ईएनडीएस निकोटीनची मागणी पूर्ण करण्याचा एक प्रभावी मार्ग आहे आणि सिगारेटच्या धूसर लोकसंख्येमुळे या व्यसनास सोडू शकतील आणि तंबाखूचा हानी कमी होईल. महत्त्वाच्या निष्कर्षांमध्ये, तज्ज्ञांनी निष्कर्ष काढला की ई-सिगारेटच्या वाष्पांपेक्षा कॉर्निनोजेन्स आणि इतर विषारी पदार्थांसारखे विषारी रसायने पारंपरिक सिगारेटच्या धूळांमध्ये लक्षणीय प्रमाणात आढळतात.

“उदाहरणार्थ, मेटल आयन कॅडमियम हा वर्ग 1 कार्सिनोजेन, श्वसन, पुनरुत्पादक आणि विकासात्मक विषारी पदार्थ आहे, ईएनडीएस वाष्पपेक्षा सिगारेटच्या धूरामध्ये 1,36 9 पटीने जास्त आहे. त्याचप्रमाणे, लीड आणि क्रोमियम, जे श्रेणी 2 ए संभाव्य कॅसिनोजेन्स आहेत, सिगारेटच्या धूराने अनुक्रमे 12 आणि 13 पट अधिक होते. “सिगारेटचा धूर देखील” फॉर्मेल्डेहायड (8 पटांपेक्षा अधिक) सारख्या श्रेणी 1 कार्सिनोजेन्सचे लक्षणीय पातळी असल्याचे आढळून आले. , बेंझीन (22 फूट) आणि एनएनके (2 9 2 पेक्षा जास्त) आणि क्लास 2 ए संभाव्य कॅसिनोजेन्स, एसीटाल्डेहायड (9 1 फूटांपेक्षा जास्त), प्रोपेनडिओल (53 पटांपेक्षा जास्त) आणि आयसोप्रीन (17 पटांपेक्षा जास्त), वाफेच्या तुलनेत ई-सिगारेट. “दुसरीकडे पाहता, असेही दिसून आले की सिगारेटच्या धूळपेक्षा ई-सिगारेट वाफेमध्ये वर्ग 2 बी संभाव्य कार्सिनोजेन श्रेणीतील निकेल चार गुणा अधिक होते.

संशोधकांनी असेही आढळले की ई-सिगारेटच्या वापरामुळे तीव्र प्रमाणात विषारी विषारीपणाचा धोका ई-सिगारेटच्या वापरामुळे उद्भवू शकला नाही, कारण ईएनडीएस रक्त मध्ये 1 एमजी निकोटीन (समकक्ष किंवा सिगारेटपेक्षा कमी) वितरीत करते, तर हे विषारी पातळी 30-60 मिलीग्राम श्रेणीत होते. शारीरिक मेकअप किंवा ईएनडीएस डिव्हाइसेसच्या डिझाइनमुळे उद्भवणार्या संभाव्य जोखीमांविषयी बोलताना, अभ्यासाने अशी चेतावणी दिली की, “खराब साहित्य आणि गुणवत्ता गुणवत्ता, गुणवत्ता नियंत्रण अभाव आणि ENDS च्या अयोग्य वापरामुळे” थर्मल रनवे “नावाच्या संभाव्य अपघातास धोका उद्भवू शकतो. लिथियम रिचार्जेबल बॅटरीमध्ये.

तथापि, तज्ञांनी सांगितले की “सुरक्षितता वैशिष्ट्यांवरील तांत्रिक प्रगती आणि अनुकूलतेसह या समस्येचे पुरेसे समाधान केले जाऊ शकते.” शेवटी, अभ्यासाच्या लेखकांनी असे म्हटले की “पूर्वी धूम्रपान करणार्यांपैकी ENDS वापर जास्त धूम्रपान करणार्यांऐवजी 4.13 पट जास्त होता. असे दर्शविते की ते संभाव्यतः धूम्रपान संपुष्टात उपयुक्त मदत होऊ शकतात. “तसेच, धूम्रपान करणार्यांकडील धूम्रपान करणार्यांपेक्षा ENDS चा वापर 7.53 पट अधिक असल्याचे आढळून आले आहे, जे इशाराविरूद्ध, इ-सिगारेट्स निकोटीनच्या वापरासाठी प्रवेशद्वार असल्याचे कमी असल्याचे दिसून येते परंतु धूम्रपान करणार्यांकडून जास्त प्रमाणात वापरले जाते तंबाखूचा हानी कमी करा किंवा धूम्रपान सोडू नका. आसाम विद्यापीठातील डॉ. संभुद्ध दास आणि डॉ यशिशन चौधरी आणि राजस्थानच्या सेंट्रल युनिव्हर्सिटीचे डॉ. एस. थांगमिनीलाल वैफेयी यांचा समावेश होता. इंडियन सोसाइटी फॉर रेडिएशन बायोलॉजीचे माजी अध्यक्ष प्रो. शरण यांनी म्हटले आहे की, “या अभ्यासाद्वारे आम्ही फायदे वाढवण्याच्या उद्देशाने तर्कसंगत धोरण तयार करण्याचे आह्वान केले आहे आणि ईएनडीएसच्या फायद्यांना वाढवून संभाव्य जोखीम कमी करण्याच्या उद्देशाने धूम्रपान करणार्यांना धूम्रपान करणार्या, किशोरवयीन मुले आणि मुलांनी कधीही ईएनडीएसचा गैरवापर रोखतांना धूम्रपान करण्याचे बंद करण्याचे साधन म्हणून त्यांचा वापर करणे निवडू शकता. ”

तसेच वाचा: राष्ट्रीय बातम्या