गर्भधारणापूर्वी फॉलीक ऍसिडचे पूरक गर्भधारणा मधुमेहाचा धोका कमी करते – विशेष वैद्यकीय संवाद – Boisar Marathi News

गर्भधारणापूर्वी फॉलीक ऍसिडचे पूरक गर्भधारणा मधुमेहाचा धोका कमी करते – विशेष वैद्यकीय संवाद

Folic acid supplementation before pregnancy decreases risk of gestational diabetes

गर्भधारणा होण्यापूर्वी फॉलीक ऍसिडचे पूरक गर्भधारणा मधुमेहाचा धोका कमी करते.

नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ हेल्थ आणि इतर संस्थांमधील संशोधकांच्या अभ्यासानुसार गर्भधारणापूर्वी फॉलीक ऍसिडच्या पूरकतेचा रोजचा वापर गर्भधारणा, किंवा गर्भधारणेशी संबंधित मधुमेहाचा धोका कमी करू शकतो. डायबिटीज केअरमध्ये निष्कर्ष दिसून आले आहेत.

फॉलिक ऍसिड हे फोलेटचे विषाणूजन्य रूप आहे, किंवा व्हिटॅमिन बी 9, जे हिरव्या भाज्या, काजू, मटार, बीन्स आणि इतर खाद्य पदार्थांमध्ये आढळते. गर्भधारणा ही सुपरहिरो आहे आणि गर्भधारणेपूर्वी आणि तिच्या दरम्यान फॉलिक ऍसिडच्या शिफारसीय 400 मायक्रोग्राम (एमसीजी) सह प्रसुतिपूर्व जीवनसत्व घेतल्यास बाळांच्या मेंदू आणि रीढ़ की हड्डीतील जन्म दोषांना प्रतिबंध करण्यास मदत होऊ शकते.

यूएस प्रिव्हेंटिव्ह सर्व्हिसेस टास्क फोर्सची शिफारस आहे की पुनरुत्पादक वयातील सर्व स्त्रिया न्युरल ट्यूब दोष असलेल्या मुलास गर्भधारणा होण्याच्या जोखीम कमी करण्यासाठी 400 ते 800 मायक्रोग्राम फॉलिक ऍसिडचा समावेश करतात, त्यात मेंदू आणि स्पाइनल कॉर्ड प्रभावित होणारे जन्म दोष .

गर्भधारणा मधुमेहाचा परिणाम जेव्हा रक्त शर्करा किंवा ग्लूकोजचा स्तर जास्त असतो. गर्भधारणेदरम्यान महिलांना सीझरियन डिलीव्हरीसाठी आणि रक्तदाब विकारांमुळे महिलांची शक्यता वाढते. यामुळे हृदयरोगाचा धोका आणि जीवनात नंतर मधुमेहाचा प्रकारही वाढतो. अर्भकांसाठी, गर्भावस्थेतील मधुमेहामुळे बालपणा आणि प्रौढपणादरम्यान मोठ्या जन्माच्या आकाराचे आणि लठ्ठपणाचे जोखीम वाढते.

सध्याच्या अभ्यासात, संशोधकांनी नर्सच्या आरोग्य अभ्यासामध्ये दाखल केलेल्या जवळजवळ 15,000 स्त्रिया, आहाराचा दीर्घकालीन अभ्यास, जीवनशैली घटक आणि महिला नर्समधील रोग परीणामांवरील डेटाचे विश्लेषण केले. 20,000 पेक्षा जास्त गर्भधारणेमध्ये गर्भधारणा मधुमेहाच्या 824 प्रकरणे आढळल्या. फॉलिक ऍसिडची पूरक नसलेल्या स्त्रियांशी तुलना करता, ज्यांना 400 पेक्षा कमी मायक्रोग्राम लागले त्यांनी गर्भधारणा मधुमेह विकसित करण्याचा 22% कमी संभव केला. ज्या लोकांनी 600 मायक्रोग्रॅम्स घेतल्या होत्या त्यांना ही स्थिती विकसित होण्याची शक्यता 30% कमी होती.

“न्यूरल ट्यूब दोषांचे जोखीम कमी करण्याबरोबरच, आमच्या निष्कर्षांवरून असे सूचित होते की गर्भधारणा होण्यापूर्वी फॉलिक ऍसिडचे पूरक घेणे गर्भावस्थेच्या मधुमेहाचा धोका कमी करण्याचा एक कमी खर्चिक मार्ग असू शकतो,” असे अभ्यासाचे वरिष्ठ लेखक क्यूलिन झांग यांनी सांगितले. एनआयएचच्या युनीस केनेडी श्रीव्हर नॅशनल इंस्टिट्यूट ऑफ चाइल्ड हेल्थ अँड ह्यूमन डेव्हलपमेंट (एनआयसीडी) येथे इंट्रामरल पॉप्युलेशन हेल्थ रिसर्च विभाग.

उच्च रक्तदाब असलेल्या खाद्य पदार्थांच्या वापराशी संबंधित गर्भधारणा मधुमेहाचा कमी धोका शोधकांना सापडला नाही. त्यांनी आधीच्या अभ्यासांचे उद्धरण दिले आहे की व्हिटॅमिनच्या नैसर्गिक स्वरुपाच्या स्वरूपाच्या तुलनेत फॉलीक ऍसिड शरीरात अधिक सहजपणे शोषले जाते. संशोधकांनी पुढे असेही म्हटले आहे की मागील अभ्यासात आढळले आहे की अपर्याप्त फॉलेट हे इंसुलिन प्रतिरोधक (रक्त ग्लूकोज कमी करण्यासाठी इंसुलिन वापरून अडचण) सह संबंधित आहे, जे गरोदर लोकांमध्ये टाईप 2 मधुमेहाच्या विकासाच्या आधी असू शकते.

एनआयएचडीकडून निधी मिळविण्याबरोबरच, एनआयएचच्या राष्ट्रीय कर्करोग संस्थेत, डायबिटीव्ह आणि किडनी रोगांची राष्ट्रीय संस्था आणि नॅशनल इन्स्टिटयूट ऑफ एनवायरनमेंटल हेल्थ सायन्सेसकडूनही पाठिंबा मिळाला.

पुढील संदर्भासाठी येथे लॉग इन करा:
ली, एम, इट अल. गर्भपाताच्या मधुमेहाचे एकूण, पूरक आणि खाद्यपदार्थांचे जोखीम तयार करण्याच्या प्रॅपरगॅन्सीची आदरातिथ्य मेलिटस: संभाव्य सहकारी अभ्यास. डायबिटीज केअर 201 9; https://doi.org/10.2337/dc18-2198

स्रोतः स्व