ऍपल, इंटेल, क्वेलकॉम: 5 जी मोडेम सर्कसचे निराकरण – न्यूज 18 – Boisar Marathi News

ऍपल, इंटेल, क्वेलकॉम: 5 जी मोडेम सर्कसचे निराकरण – न्यूज 18

क्वालकॉमसह दीर्घ काळातील कायदेशीर विवाद सोडण्याआधी, अॅप्पल त्याच्या 5 जी मॉडेम व्यवसायावर दीर्घ काळ चर्चा करीत होता. येथे अशी परिस्थिती आहे जेथे आता स्थिती आहे.

Apple, Intel, Qualcomm: Decluttering the 5G Modem Circus
क्वालकॉमसह दीर्घ काळातील कायदेशीर विवाद सोडण्याआधी, अॅप्पल त्याच्या 5 जी मॉडेम व्यवसायावर दीर्घ काळ चर्चा करीत होता. येथे अशी परिस्थिती आहे जेथे आता स्थिती आहे.
सुमारे पंधरवड्यापूर्वी, जगाने ऍपल आणि क्वालकॉम यांच्यातील विचित्र, लांब काढलेल्या कायदेशीर गुन्ह्यांबद्दल सुखद आणि आश्चर्याची गोष्ट केली. ऍपलने क्वालकॉमवर स्मार्टफोन चिप उद्योगात अधिकार असल्याचा आरोप केल्यामुळे क्वालकॉमने त्याच्या पेटंट्सची जास्त किंमत मोजावी असे आरोप केले होते. त्यानंतर अॅप्पलने अवैधपणे त्याच्या तंत्रज्ञानाचा वापर करून अॅपलवर आरोप करून आणि इंटेलला गुप्त डिझाईन्स देण्याचा आरोप करून पेंच मागे टाकले आणि यामुळे विश्वास भंग केला. दोन्ही कंपन्यांनी एकमेकांवर खटला भरला आणि प्रथम सूट गमावल्यानंतर क्वालकॉमने शेवटी चीन आणि जर्मनीमध्ये महत्त्वपूर्ण विजय मिळवली, ज्याने प्रमुख बाजारात आयफोन विक्रीच्या विरोधात निषेध करण्याचे धाडस केले.

2016 पासून ऍपल आणि क्वालकॉममध्ये झालेल्या गुंतागुंतीच्या संबंधांमुळे, इंटेलला आयफोनला कनेक्टिव्हिटी चिप्स बनविण्यास आमंत्रित केले गेले. मायक्रोप्रोसेसर दिग्गज हे असू शकते परंतु क्वेलकॉमने मोबाईल चिप्सवर येताना इंटेल पूर्णपणे बाहेर पडला होता. ऍपलचा करार खूप मोठा आणि महत्त्वाचा नसल्याने इंटेलने मागील दोन वर्षांत कनेक्टिविटीच्या अत्याधुनिकतेवर आयफोन ठेवण्यासाठी आवश्यक चिप्ससह अॅपल प्रदान केले आहे. आता, 5 जीच्या प्रारंभासह गोष्टी आणखी जटिल झाल्या.

इंटेलचे लाखो डॉलरचे नुकसान
कालांतराने, 5 जी कनेक्टिव्हिटीच्या सुरुवातीला अवलंबित चॅम्पियन हुवेई आणि क्वालकॉमने बालगोंग 5000 आणि स्नॅपड्रॅगन एक्स 55 चे अनावरण केले – पुढील सक्षम पिढीच्या कनेक्टिव्हिटी साधनांना पुढे येण्याची अपेक्षा असलेल्या अत्यंत सक्षम आणि स्पष्टपणे भविष्यातील-प्रमाण 5 जी मोडेम्स. इंटेल, मुख्यत्वे ऍपलला पूर्ण करण्यासाठी, एक्सएमएम 8160 सह आले, जे कागदावर 5 जी स्मार्टफोनसाठी आवश्यक असलेल्या कार्यक्षमता चॉप पुरविण्यास सक्षम आहे. तथापि, इंटेलचा मोबाइल चिपसेट व्यवसाय हा एक संपन्न व्यवसाय नाही – तो कंपनीसाठी देखील एक महत्त्वपूर्ण व्यवसाय क्षेत्र नाही. ऍपलने मॉडेमला विशेष प्रथम-वापरकर्ता अधिकारांचा दावा केल्यामुळे, इंटेलसाठी गोष्टी आणखी बिकट झाल्या आहेत – आता 5G आयफोनसाठी चाचणी नमुने वितरीत करण्यासाठी केवळ मॉडेम उत्पादनाची आवश्यकता नाही तर इतरांना धरून ठेवण्याची गरज आहे ऍपलने 5 जी आयफोन सुरू केल्याशिवाय संभाव्य ग्राहक.

इंटेल एक्सएमएम 8160

ऍपल आणि क्वालकॉम यांनी आपला फरक न्यायालयाच्या बाहेरील फरकाने सोडण्याचा निर्णय घेतला. त्याचप्रमाणे 16 एप्रिल रोजी वकीलांवरील उघड्या युक्तिवादांचा उल्लेख केला जात होता. निराकरण करण्यासाठी, ऍपलने क्वेलकॉमला सर्व प्रकरणांमध्ये ब्रश करण्यासाठी 6 बिलियन डॉलर्स दिले होते. रग. तथापि, अॅप्पल शेवटी शेवटी चांगले पैसे खर्च करेल, कारण एकाच वेळी त्याने (बहुधा) अधिक पारदर्शक किंमत अटींमध्ये बहु-वर्ष पेटंट परवाना करार केला आहे. यामुळे ते त्याच्या iPhones मध्ये क्वालकॉमच्या सज्ज-तयार-तैनात 5 जी मोडेम्स वापरण्याची परवानगी देते. ऍपलला असं वाटत होतं की अॅपलशी त्याचा करार तोडता येणार नाही.

आणि गमावले, ते केले.

थोडी इतिहास
डेस्कटॉप आणि इतर परिधीय कंप्यूटिंग स्पेसमध्ये कोणत्याही प्रतिस्पर्धीला इंटेलला प्रचंड जागा मिळण्याची शक्यता आहे, परंतु स्मार्टफोन प्रोसेसर कधीही त्याच्या सशक्त खटल्यासारखे नव्हते. तीन वर्षापूर्वी सावलीत, इंटेलने अॅटमॉन लाइनअपच्या अंतर्गत स्मार्टफोन प्रोसेसर बनविण्यासाठी क्वालकॉम, ऍपल आणि सॅमसंगशी स्पर्धा करण्यासाठी प्रतिज्ञा केली. या मोहिमेची कधीही भरपाई झाली नाही आणि त्याच्या प्रोसेसरच्या काही खरेदीदारांना (जसे की अससने कुप्रसिद्ध झेंफोन 2 लाइनअप) शोधून काढले तरी कंपनीने त्याच्या अॅटम प्रोसेसर लाइनअपची भविष्यातील योजना रद्द केली आणि प्रत्यक्षात स्मार्टफोन प्रोसेसर उद्योग सोडला.

क्वालकॉम स्नॅपड्रॅगन एक्स 55

क्वालकॉम, नंतर, भयानक वरदान होता. कंपनीची वाढ वक्र तारकीय होती आणि व्यावहारिकपणे सर्व प्रमुख (आणि इतर) स्मार्टफोन त्याच्या स्वतःच्या प्रोसेसरवर आधारित होते. एआरएम कोर सोर्सिंग आणि इन-हाऊसमध्ये सानुकूल करण्यासाठी अॅप्पल एक प्रतिष्ठित गढी होती, तर सॅमसंग सेमिकंडक्टर त्याच्या एक्स्सिओस प्रोसेसरच्या कार्यक्षमतेसह सक्षम झाला होता. हूवेई देखील त्याच्या स्वत: च्या प्रोसेसरसाठी वाढती शक्ती होती, पूर्ण मालकीची उपकंपनी हायसिलिकॉनने केली होती, तर उर्वरित उद्योगाने मीडियाटेकची स्वस्त परंतु वाजवी स्वीकार्य मोबाईल प्रोसेसरची निवड केली.

हे स्मार्टफोन खेळण्याच्या क्षेत्रात येताना, इंटेलसाठी थोडक्यात एक उदाहरण म्हणून कार्य केले पाहिजे. सॅमसंग आता क्वालकॉमकडून प्रक्रिया तंत्रज्ञानाचे भाग-स्त्रोत बनवितो, तर Huawei स्वतःचे बनविते. दरम्यान, ऍपलला स्वतःची रेडिओ चिप्स तयार करण्याच्या क्षमतेवर विचार करण्यापासून बर्याच काळापासून अफवा पसरली आहे. मग, इंटेल कुठे बसला?

जेव्हा टायटन्स खेळतात
अॅपल आणि क्वालकॉमने चळवळीची मागणी केली तेव्हा, कपार्टिनो बेहेमोथने इंटेलसह 5 जी मोडेम्ससाठी आपली भागीदारी रद्द केली. मीडिया स्टेटमेंट्स असूनही, हे स्पष्ट आहे की इंटेलिजेंट एक्सएमएम 8160 5 जी मॉडेम तयार करताना ते आधीच शेड्यूल मागे होते, यामुळे 5 जी-सक्षम आयफोनसाठी अॅपलच्या योजनांमध्ये विलंब होत होता. मजेदार गोष्ट म्हणजे, कालपासून वॉल स्ट्रीट जर्नलच्या अहवालात असे दिसून आले की ऍपलने रेडिओ प्रोसेसर डेव्हलपमेंट डिव्हिजन मिळविण्यासाठी इंटेलशी चर्चा केली होती आणि ते अद्यापही इंटेलशी चर्चा करण्यासाठी चर्चा करीत होते.

भविष्यातील आयफोन प्रस्तुत

ऍप्पलसह क्वालकॉमची शांतता संधि इंटेलसाठी चुकीच्या वेळी आली आहे कारण आता मोबाईल तंत्रज्ञानाच्या दोन टायटन्सने उच्च आणि कोरडी राहिली आहे, स्मार्टफोन मॉडेम तंत्रज्ञानाची नॉन-परफॉर्मिंग अॅसेट. प्रकरणे आणखी वाईट करण्यासाठी, इंटेलच्या 5 जी मॉडेमचे मुख्य आर्किटेक्ट उमाशंकर थुआरागजन यांना क्वेलकॉमशी नूतनीकरित केलेल्या कराराच्या काळातील अॅपलने यापूर्वीच पेच केली होती. हे आता व्यवसायाच्या रेषेशिवाय नाही आणि मार्केटमध्ये कोणत्याही रूचीपूर्ण ग्राहकांना त्याचे तंत्रज्ञान विकण्यास प्रवृत्त केले गेले आहे.

इंटेल-नैतिक आणि व्यावसायिकदृष्ट्या इव्हेंटसाठी हा एक प्रसंगपूर्ण आपत्तिमय वळण आहे. क्यू राईटने आपल्या आगामी कमाईच्या कॉलपेक्षा त्याच्या वार्षिक कमाईची अपेक्षा कमी केली आणि त्याच्या गुंतवणूकदारांनी प्रतिसाद दिला – कंपनीच्या समभागांची टक्केवारी 11 टक्क्यांनी घसरली. एक नॉन-परफॉर्मिंग असणारी मालमत्ता असल्याने, इंटेलची सर्वोत्तम शर्त म्हणजे आपली मूलभूत तंत्रज्ञान एखाद्या उद्योग समीक्षक (किंवा प्रतिस्पर्धी, अगदी अगदी) यांना विकणे. प्रश्न असा आहे की क्वालकॉम आणि हुआवेईकडे आधीपासूनच 5 जी सक्षम तंत्रज्ञान आहे, ऍपलला एक मिळविण्याची गरज नाही आणि सॅमसंग आणि मीडियाटेक ही त्यांची स्वत: ची चिप्स तयार करण्यास सक्षम आहेत, ते कोणास विकतील?

नुकसान कमी करणे
डब्ल्यूएसजेच्या अहवालात असे म्हटले आहे की इंटेलने संभाव्य खरेदीदार शोधण्याच्या कर्तव्यासह गोल्डमन सॅक्सला काम केले आहे आणि त्याच्या तंत्रज्ञानाचे मूल्य अजूनही कोट्यावधी डॉलर्समध्ये असू शकते – इंटेल अद्यापही एक मायक्रोप्रोसेसर आर्किटेक्चर पॉवरहाऊस आहे. तथापि, अॅपलशी संबंधित इंटेलचे उत्पादन उत्पादन स्थितीत गेल्यास काय झाले असते या तुलनेत, हे स्मार्टफोन उद्योगावरील संभाव्य प्रभावाचे कमी झालेले मूल्य आणि अर्थ समजून घेईल.

पुढील काही महिन्यांत कसे बाहेर पडले हे पाहणे बाकी आहे आणि सौदा वेगाने वाढला पाहिजे कारण स्मार्टफोन OEM हळूहळू वाढत्या तात्काळतेसह 5 जी मोडेम्सचा पाठपुरावा करण्यास सुरूवात करतात. ते म्हणाले की, कठोर परिश्रम घेतल्याबद्दल इंटेलचा निर्णय घेणे कठिण असेल आणि मजबूत उत्पादनांसह कंपनी स्मार्टफोन स्पेसमध्ये बाउंस करण्याचे ठरवेल तर निश्चितच प्रशंसनीय असेल.