फोन स्कॅमसाठी फॉलिंग डिमेंशियाचा प्रारंभिक लक्षण असू शकतो, असे अभ्यास म्हणतो – सीएनएन – Boisar Marathi News

फोन स्कॅमसाठी फॉलिंग डिमेंशियाचा प्रारंभिक लक्षण असू शकतो, असे अभ्यास म्हणतो – सीएनएन

(सीएनएन) स्त्री एकटे राहते, पण ती क्वचितच एकटे आहे. बहुतेक सकाळी सकाळी मित्र थांबतात आणि भाची साप्ताहिक दिसते. तरीही, तिचे बहुतेक दुपार आणि संध्याकाळ एका खिडकीच्या खिडकीतून ढग आणि आकाशाकडे पाहून त्याच्या खुर्च्यावर बसलेले असतात. कॉलरने छान वाटले.

“शुभ दुपार,” त्याने आनंदाने आवाज दिला, तो तिचे पहिले नाव वापरत आहे की नाही हे विचारत. ती स्वीपस्टॅकमध्ये प्रवेश करण्यास विसरू शकली नाही, परंतु त्याने तिला आश्वासन दिले की तिच्याकडे आहे आणि त्यास काही फरक पडत नाही: त्याने काय म्हटले ते तिने जिंकले आहे. “आणि आपण जे जिंकलात ते एक अद्वितीय गुंतवणूक संधी आहे,” त्याने स्पष्ट केले. तिने 200 डॉलर्स पाठविल्यास तिला परत $ 2,000 मिळतील – गुंतवणूकीवर 10 पट परत येतील.
सेंट लुईस युनिव्हर्सिटी हॉस्पिटलमध्ये जेरियाट्रिक औषधोपचार करणार्या डॉक्टर अँजेला सॅनफोर्ड यांनी सांगितले की, “तिने आपल्या बँकेतून 200 डॉलर्स स्थानांतरीत केले आणि ते वाढतेच.” भगिनीची जाणीव होण्याआधी ती कदाचित 10,000 डॉलर किंवा 12,000 डॉलरची होती. ”
सॅनफोर्डच्या रुग्णांना नंतर सौम्य संज्ञानात्मक अशक्तपणाचे निदान झाले होते, त्यांनी मेमरी चाचण्यांवर “सुपर लो” मिळविले नव्हते, ती म्हणाली: तिच्या मेंदूतील समस्या लक्षात ठेवण्यामागील रुग्णांची क्षमता लक्षात ठेवण्याऐवजी तिचा निर्णय घेण्याची क्षमता नाही.
यूएस डिपार्टमेंट ऑफ जस्टिसनुसार, दरवर्षी लाखो वरिष्ठ नागरिकांकडून 3 बिलियन डॉलर्स चोरी किंवा फसवणूक करतात. काहीवेळा, फोन व्यवस्थित करण्याचा चांगला निर्णय असतो: जुन्या प्रौढांना जबरदस्त टेलिमार्केटर्ससह संभाषण संपविण्यास अवघड वाटल्यास त्यांना डिमेंशियाचा धोका असू शकतो, असे नवीन संशोधन सांगते.
वृद्ध व्यक्तींच्या मोठ्या गटामध्ये डिमेंशियाचे चिन्ह नसतात, ज्यांना संभाव्य टेलिफोन फसवणूकीची थोडीशी जाणीव नसते त्यांना सौम्य संज्ञानात्मक घट होण्याची शक्यता अधिक असते आणि काही बाबतीत अल्झायमर रोग संभाव्यतेच्या अधिक चेतनासह अन्वेषणानुसार, इंटरनल मेडिसिनच्या जर्नल अॅनाल्समध्ये सोमवारी प्रकाशित अभ्यासानुसार.
रश युनिव्हर्सिटीच्या अल्झाइमर रोग केंद्रातील अभ्यास आणि मुख्य न्यूरोलॉजिकल मानसशास्त्रज्ञ पेट्रिसिया बॉयल यांनी म्हटले आहे की, संशोधन “सामान्यतया मोठ्या फसवणुकीबद्दल आमची समज वाढवते.” हे कार्य असे सूचित करेल की, बर्याच संज्ञेसदृष्ट्या वृद्ध व्यक्ती देखील असू शकतात आर्थिक आणि इतर प्रकारच्या धोके आणि गैरवापरामुळे आणि या समस्येच्या व्याप्तीवर खरोखरच नवीन प्रकाश टाकतो. ”

मेमरी लॉस येण्यापूर्वी खराब निर्णय होऊ शकतात

संभाव्य “गुण” इतके स्पष्ट दिसू शकत नाहीत, बॉयले आणि त्यांच्या सहकाऱ्यांनी असा अंदाज लावला: सहजपणे निंदनीय वरिष्ठ नागरिक कदाचित केवळ विसरलेले किंवा गोंधळलेले नसतात.
या सिद्धांताची तपासणी करण्यासाठी, संशोधकांनी शिकागो क्षेत्रातील 9 335 वृद्ध व्यक्तींची यादी केली ज्यांच्याकडे डिमेंशियाचा निदान झाला नाही.
प्रारंभ करण्यासाठी, सहभागींनी पाच “घोटाळा जागरूकता प्रश्नावली” पूर्ण केली स्टेटमेन्टः “जेव्हा मी फोन करतो तेव्हा मला फोन येत नाही, जरी मी कॉल करीत आहे तरी मला माहित नाही.” “कॉल करणारा टेलिमार्केटिंग करणारा, मला माहिती नसलेली व्यक्ती किंवा मी कोणाला कॉल करू इच्छित नसल्यास टेलिफोन कॉल समाप्त करण्यात मला अडचण येत आहे.” “जर काहीतरी खरे असल्याचे खूप चांगले वाटत असेल तर ते सामान्यतः असते.” “65 वर्षापेक्षा वयस्कर व्यक्तींना सहसा कलाकारांकडून लक्ष्य केले जाते.” “जेव्हा टेलिमार्केटर मला कॉल करतात, तेव्हा मी त्यांच्या म्हणण्यानुसार ऐकतो.”
दरवर्षी, अभ्यासाच्या अभ्यासाच्या वेळी (सुमारे 6 वर्षे सरासरी) पारंपारिक न्यूरोपॉयोलॉजिकल चाचण्या देखील पूर्ण करतात. अभ्यास कालावधीदरम्यान मरण पावलेल्या 264 सहभागींनी मेंदूच्या शस्त्रक्रियेसाठी त्यांच्या मेंदूच्या पोस्टमॉर्टम परीक्षेत मस्तिष्क शस्त्रक्रिया केली.
अभ्यासाच्या वेळी 151 सहभागी (किंवा 16.1%) विकसित झाले अल्झायमर आणि 255 (किंवा 34.2%) विकसित हळवे संज्ञानात्मक विकृती.
संशोधकांना असे आढळले की अभ्यासाच्या सुरुवातीला कमी घोटाळा जागरूकता दर्शविणारे अल्झायमर, डिमेंशिया किंवा सौम्य संज्ञानात्मक विकार अधिक धोकादायक होते. फसवणूक चेतना चाचणीवरील कमी स्कोअर देखील पोस्टमार्टम मेंदूतील अल्झाइमर रोगाच्या लक्षणांसह संबंधित आहेत, विशेषतः बीटा एमिलायड प्लेॅक, जसे की ऑटोप्सीजच्या पुरावा.
“सामाजिक ज्ञान – सामाजिक निर्णय – यात विविध प्रकारचे कार्य समाविष्ट असतात,” बॉयले म्हणाले. या “क्लिष्ट वर्तनात गुंतवणूकीसह, भावनांच्या नियमांसह, इतरांच्या वर्तनाविषयी आणि त्याच्या स्वत: च्या आवेगांचे नियंत्रण करण्याच्या दृष्टीकोनासह, अनेक भिन्न क्षमतांचा समावेश होतो आणि समाकलित करतो.” कोणी विश्वासार्ह आहे की नाही हे ओळखण्याची क्षमता ही सामाजिक समजण्याची एक उदाहरण आहे.
“कारण ही एक जटिल कृती आहे, त्यास संभाव्यत: मस्तिष्क नेटवर्क्स वितरित करण्यासाठी याचा समावेश आहे,” बॉयले म्हणाले. कामकाजाचा एक वाढीव शरीर दर्शवितो की जटिल दैनंदिन जीवनातल्या कामांमध्ये खराब आर्थिक निर्णय-घेणे किंवा कमतरता – सामाजिक ज्ञानाची बाजू – मेमरी लॉस सारख्या सुस्पष्ट संज्ञानात्मक लक्षणे दिसण्याआधी येऊ शकते.

प्रारंभिक स्क्रीनिंग यशस्वी घोटाळे रोखू शकते

नविन अभ्यासात सॅनफोर्ड किंवा तिचे रुग्ण सहभागी झाले नाहीत, परंतु ती संशोधन “मजेदार” आहे आणि वरिष्ठांमधील सौम्य संज्ञानात्मक विकृतीची अधिक तपासणी करण्यासाठी वादविवाद करण्यास वापरले जाऊ शकते.
“आम्ही या देशात पुरेसे पडताळणी करत नाही, आणि आमच्याकडे [चिकित्सक] ते करण्यास सांगणारी कोणतीही मार्गदर्शक तत्त्वे नाहीत”, ती म्हणाली. “यापैकी बहुतेक रुग्णांचे निदान झाले नाही आणि घोटाळे, वाईट गोष्टी, याची आपल्याला जाणीव होण्यापूर्वी घडते.”
बर्याच डॉक्टरांसह, एखादी व्यक्ती आत येईपर्यंत आणि मेमरी समस्येबद्दल बोलण्यापर्यंत स्क्रीनिंग चाचणी दिली जात नाही, असे तिने स्पष्ट केले. “जीरियट्रीक्समध्ये, आम्ही सार्वत्रिक तपासणीसाठी युक्तिवाद करतो,” ती म्हणाली.
“आम्हाला आढळते की बहुतेक लोकांना माहिती आहे की सामान्य जनतेमध्ये डिमेंशिया आणि संज्ञानात्मक अपयश अधिक प्रचलित आहे.” सेंट लुईसमध्ये 65 पेक्षा जास्त प्रौढांच्या स्वतःच्या अभ्यासावर आधारित आणि तिला आढळून आले की, “आम्ही तपासलेल्या 10,288 लोकांपैकी 28% लोक डिमेंशियाचे मानदंड पूर्ण करत आहेत. हे वय वाढले आणि शहरी भागात जास्त टक्केवारी होती ” शहरी भागातील उच्च दर अंतर्गत शहरांमधील निम्न शिक्षणावर आणि सामाजिक-आर्थिक स्तरावर आधारित असल्याचे तिचे मत आहे.
“सौम्य संज्ञानात्मक अशक्तपणा बर्याचदा डिमेंशियापेक्षा जास्त उचलणे कठीण असते कारण ती बर्याचदा सूक्ष्म असते”, असे म्हटले आहे की संज्ञानात्मक अपंग असलेले बरेच लोक त्यांच्या घरातील उच्च कार्यशील असू शकतात. एक रुग्ण सौम्य संज्ञानात्मक दुर्बलतेशी संघर्ष करतो हे समजून घेणे उपयुक्त आहे कारण आपण जेव्हा मेमरीची कमतरता जाणते तेव्हा रुग्णाला आपला दृष्टिकोन बदलतो आणि आपण त्या संभाषणास पूर्वीच्या कुटुंबासह आणि भविष्यासाठी योजना सुरू करू शकता.
सॅनफोर्डच्या काही रुग्णांना आर्थिक घोटाळ्याचा बळी पडला आहे. “कुटुंबात असे काहीतरी दर्शविले आहे की येथे काहीतरी चालले आहे आणि मी चिडत आहे, ‘हे टाळता येण्यासारखे आहे.’ ”

कुटुंबांसाठी मदत

ज्या महिलाने स्वीपस्टॅक जिंकली असा विचार केला त्यासह पोलिस गुंतले आणि आढळून आले की परदेशी कोणीतरी फोन कॉल करत आहे. “भाचीने फोन नंबर तीन वेळा बदलला आणि त्यांनी तिचा नंबर शोधला; त्यांनी फेसबुकवर तिच्याशी संपर्क साधला,” असे सॅनफोर्ड म्हणाले.
मेमरी टेस्टवर महिलाने उच्च गुण मिळविले, परंतु तिच्या मेंदूच्या पॅथॉलॉजिकल बदलांनी तिच्या निर्णयावर परिणाम झाला, असे सॅनफोर्ड म्हणाले.
बॉयल यांनी म्हटले आहे की “वृद्ध फसवणुकीच्या समस्यांबद्दल कुटुंबांना सल्ला देणे नेहमीच जागृत राहते.” वरिष्ठ नागरिकांना आणि त्यांच्या प्रियजनांना उपयुक्त टिप्स आणि मार्गदर्शन देऊन त्यांनी आर्थिक उद्योग नियामक प्राधिकरण आणि एएआरपीच्या वेबसाइट्सची शिफारस केली. एएआरपी, उदाहरणार्थ, घोटाळे वर्णन करते ज्यामध्ये लोक आयआरएस एजंट म्हणून बनतात.
“फसवणूक करणार्या आणि त्यांच्या युक्त्यांकडे लक्ष द्या. त्या वेळी सुरू असलेल्या बर्याच घोटाळ्याचा अर्थ जाणून घ्या” बॉयलने सांगितले.
सॅनफोर्ड म्हणाले की संज्ञानात्मक अपंगत्वासाठी प्रारंभिक तपासणीमुळे एखाद्या समस्येच्या लवकर जागरूकता होऊ शकते आणि हे दोन्ही डॉक्टर आणि कुटुंबियांना उपयुक्त ठरू शकते.
डेबिट कार्ड वापरताना बँका कुटुंबांना मजकूर संदेश पाठवतात किंवा ते मर्यादा घालू शकतात, असे तिचे म्हणणे आहे. “अशा काही घोटाळ्यांपासून बचाव करण्यासाठी वेगवेगळे मार्ग आहेत आणि अशा प्रकारचे गोष्टी संकटापुढे येण्याआधी पूर्वी ठिकाणी ठेवल्या जाऊ शकतात.”