करिमाबाद: रविवारी, पुलवामा जिल्ह्यातील सर्वात अस्थिर गावांपैकी एक, करिमाबादमधील एका दुकानाबाहेर असलेल्या तरुणांचे एक गट हडपले. अनंतनाग लोकसभा मतदारसंघाच्या निवडणुकीच्या निवडणुकीसह, मत मते किती लोक बाहेर जातील याबद्दल वाद नाही, परंतु कोण मतदान करेल.

दक्षिण कश्मीर जिल्ह्यातील नुकत्याच झालेल्या रक्तवाहिन्यावरून चर्चेत अडथळे आले असताना अलिकडच्या आठवड्यांत आणि महिन्यांत अधिकाऱ्यांनी केलेल्या प्रचंड गुन्ह्यांमुळे आणि मतदान करणार्या उमेदवारांना एक तरुण उभा राहिला. “जे मते टाकतात ते आपल्या शहीदांचे रक्त व्यापतील. भारत कश्मीरमध्ये सर्व चांगले आहे हे दर्शविण्यासाठी निवडणुकीत लोकांची सहभागाचा वापर करते आणि लोकांना या भयानक डिझाइनबद्दल लोकांना शिक्षित करणे ही आमची जबाबदारी आहे,” मुनवर मीर करीमाबादचे रहिवासी म्हणाले.

प्रत्येकजण सहमत होता.

रविवारी सकाळी पाऊस पडला आणि करीमाबादमधील हवा तणावग्रस्त झाला आणि मुलांच्या एका गटाला एक मुख्य प्रवाहातील राजकीय कार्यकर्त्याचा सामना करावा लागला ज्याने काही तरुणांना राजकीय सभेत उपस्थित राहण्यास सांगितले होते. “आम्ही आमच्या भावांचे रक्त विकण्यास तयार नाही,” असे एका लहान मुलाने स्थानिक पीडीपीच्या नेत्याला सांगितले.

करिमाबाद आणि आसपासच्या गावांच्या आतल्या भागामध्ये अनेक गल्ली आणि घरे त्यांच्या भिंती आणि वीज खांबांवर चकित केलेल्या अतिरेक्यांची मोठी चित्रे आहेत. यापैकी बहुतेक दहशतवादी स्थानिक आहेत आणि ते सर्व मृत आहेत. येथे तरुण, अस्वस्थ मुले असा दावा करतात की भारत पुन्हा पंतप्रधान होण्यासाठी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांना मत देऊ इच्छितो.

लोकसभा निवडणूक: पुलवामा करीमाबादमध्ये, तरुणांनी आपल्या भावांचे रक्त विकण्याबाबत मत देण्याचे मत नाकारले

करिमाबादच्या आतमध्ये अनेक गल्ली आणि घरे त्यांच्या भिंती आणि वीज खांबांवर चकित केलेल्या अतिरेक्यांची मोठ्या आकाराची चित्रे आहेत. फर्स्टपोस्ट / समीर यासीर

“कश्मीरसाठी तो चांगला आहे,” असे कॉलेजचे मुनावर यांनी विनोदी स्वरात म्हटले आहे. “अधिक दडपशाही आणि मानवाधिकारांचा गैरवापर म्हणजे काश्मीरबद्दल अधिक वादविवाद. आणि जेथे अधिक वादविवाद आहे तेथे जगभरातील कश्मीरबद्दल अधिक जागरुकता निर्माण होईल. शेवटी मोदी कश्मीरमधील एक विखंडित भारत आणि राजकीयदृष्ट्या जागृत मुले सोडतील.” त्यांनी जोडले.

जम्मू-काश्मीरमधील सरकारी शक्तींसाठी सर्वात कठीण कार्य म्हणजे अनंतनाग लोकसभा मतदारसंघासाठी लोकसभा निवडणुका करणे. 2016 मध्ये पीडीपी प्रमुख मेहबूबा मुफ्ती यांनी सीटच्या सुटकेसाठी आवश्यक असलेल्या संसदीय जागेवर उप-निवडणुकांमुळे दोन वेळा विलंब झाला.

दक्षिण कश्मीरमधील अस्थिर परिस्थितीमुळे – राज्यात ‘नवीन विद्रोह’ चे केंद्रबिंदू म्हणून निवडणूक आयोगाने आता लोकसभेच्या तीन टप्प्यांत मतदान केले आहे. गेल्यावर्षी डिसेंबरमध्ये, जवळच्या गावातील एका चकमकीत तीन अतिरेक्यांच्या हत्येनंतर सुरक्षा दलांसह तीव्रतेने झालेल्या चकमकीत वर्ग 8 विद्यार्थ्यासह सात जण ठार झाले होते. रहिवाशांनी आरोप केला की मुकाबला साइटवरून मागे हटताना सैन्याने नागरिकांवर गोळ्या झाडल्या. जखमींना पाणी आणण्याचा प्रयत्न करताना एक युवक ठार झाला.

दक्षिण काश्मीरमधील बहुतेकांप्रमाणे, येथील रहिवाशांविरुद्ध सरकार आणि भाजपच्या नेतृत्वाखालील केंद्र सरकारच्या विरोधात राग येतो. ते म्हणतात की स्थानिक राजकारणी आणि दिल्लीचे राज्यपाल सत्य पाल मलिक यांच्यात फरक नाही. पुलवामा पदवी अभ्यासक्रमातील 25 वर्षीय नदिम कंजवाल यांनी सांगितले की, “जे लोक राजकीय रॅलीला भाग घेतात त्यांना न्यायाच्या दिवशी सुरक्षा दलांनी ठार केलेल्या किशोरांच्या रक्ताचे उत्तर द्यावे लागेल.”

मेहबूबा आणि गुलाम अहमद मीर (अनंतनाग मतदारसंघात मतदान करणारे काँग्रेसचे नेते) यांच्यात कोणताही फरक नाही. ते कश्मीरच्या खरे आकांक्षा दर्शवू शकत नाहीत, ते स्वत: चे प्रतिनिधित्व करतात.

अनंतनाग मतदारसंघामध्ये अनंतनाग, कुलगम, पुलवामा आणि शोपियन जिल्हे आहेत, जेथे 23 आणि 2 9 एप्रिल आणि 6 मे रोजी तीन टप्प्यांत मतदान होणार आहे. मुफ्तींनी अनंतनाग लोकसभा मतदारसंघातून आपली पकड कायम ठेवली होती, ज्याला एकदा काँग्रेसचा बुद्धिमत्ता मानला जात असे. त्याचे उमेदवार मोहम्मद शफी कुरेशी यांनी 1 9 67, 1 9 71 आणि 1 9 77 मध्ये तीन वेळा विजय मिळविला. पीडीपीचे संस्थापक आणि मेहबूबा यांचे वडील बहुतेक मुफ्ती मोहम्मद सईद यांचे श्रेय काँग्रेसने दिले आहे.

तथापि, मुफ्तीच्या प्रतिस्पर्धी नॅशनल कॉन्फरन्सने 1 99 80 मध्ये गुलाम रसूल कोचाक, 1 9 84 मध्ये बेगम अकबर जहां अब्दुल्ला आणि 1 9 8 9 मध्ये पीएल हँडू यांना 1 99 8 मध्ये विजय मिळवून दिला. 1 99 8 साली मुफ्ती, नंतर एक अनुभवी काँग्रेसचा विजय झाला. 1 999 च्या उप-निवडणुकीत राष्ट्रीय परिषदेचे अली मोहम्मद नाईक यांनी पीडीपी सोडण्यासाठी राजीनामा दिला.

200 9 वगळता, मिर्झा मेहबूब बेग यांनी नॅशनल कॉन्फरन्ससाठी जिंकल्यानंतर मेहबौबा यांनी 2004 आणि 2014 च्या सीटमधून दोनदा विजय मिळवला.

2016 मध्ये हिजबुल मुजाहिदीनच्या कमांडर बुरहान वनी यांच्या हत्येनंतर अनंतनागने अतिरेकी घटना घडवून आणल्या आहेत. मेहबॉबा नॅशनल कॉन्फरन्सचे माजी न्यायाधीश हसनन मसूदी आणि राजकारणात नवीन प्रवेशक आणि भाजपचे मुस्लिम चेहरा, सोफी युसूफ यांचा विचार करतील. राज्य अपर हाऊसमध्ये एक विधायक देखील आहे.

कॉंग्रेसच्या मीरच्या प्रवेशासह राजपूत पंडित सीटवर एक नाखुषी स्पर्धा लढवत असल्याची घोषणा करत आहेत. मेहुबाबाच्या संभाव्य भागामुळे काँग्रेसने दक्षिण कश्मीरमधील 2014 विधानसभा निवडणुकीत 16 पैकी 11 विधानसभा जागा जिंकल्या होत्या.

“पीडीपीची विश्वासार्हता भाजपच्या गठ्ठामुळे दक्षिण कश्मीरमध्ये खूपच वाईट झाली. आज कश्मीरमध्ये चुकीच्या गोष्टींसाठी पक्षाला जबाबदार धरले जात आहे. अशक्य नाही तर हे अशक्य होईल, मेबूबोबा पुन्हा विजयी होईल, “अजाज अहमद वनी, श्रीनगर येथे स्थित एक राजकीय कमेंटेटर म्हणाले.

लोकसभा निवडणुका 201 9 च्या पहिल्या पोस्ट / निवडीवरील नवीनतम निवडणुकीच्या बातम्या, विश्लेषण, समालोचन, थेट अद्यतने आणि शेड्यूलचा आपला मार्गदर्शक. आगामी सार्वत्रिक निवडणुकीसाठी सर्व 543 मतदारसंघातील अद्यतनांसाठी ट्विटर आणि इन्स्टाग्रामवर किंवा आमच्या फेसबुक पृष्ठावर आमचे अनुसरण करा.

अद्ययावत तारीखः 15 एप्रिल 201 9 13:17:05 IST

स्वागत आहे

  • 1. आपण दिल्ली एनसीआर किंवा मुंबईच्या काही भागांमध्ये असल्यास आपण दरवाजाच्या डिलिव्हरीची सदस्यता घेऊ शकता. डिजिटल सबस्क्रिप्शन विनामूल्य येते.
  • 2. आपण या वितरण क्षेत्राबाहेर असल्यास आपण मर्यादित कालावधीसाठी प्रथम पोस्टस्टॉस्ट प्रिंट सामग्रीचे संपूर्ण गुललक ऍक्सेस करू शकता.
  • 3. आपण पाच गोष्टींपर्यंत नमुना करू शकता, त्यानंतर आपल्याला सतत प्रवेशासाठी साइन अप करणे आवश्यक असेल.