इकॉनॉमिक टाइम्स – चीनला व्यापारावरील तूट कमी करण्यासाठी चीनला एक मार्ग सापडला असेल – Boisar Marathi News

इकॉनॉमिक टाइम्स – चीनला व्यापारावरील तूट कमी करण्यासाठी चीनला एक मार्ग सापडला असेल

नुकत्याच जाहीर केलेल्या डेटाने भारत-चीन व्यापार टेंगलमध्ये संपूर्ण नवीन कोन आणले आहे. मिंट वृत्तपत्रात प्रकाशित केलेल्या एका वृत्तानुसार, चीनला द्विपक्षीय व्यापारात गुंतागुंतीची तूट संबंधित भारत चार्ज करण्याचा एक उत्कृष्ट मार्ग सापडला असेल.

2018 साठी व्यापार क्रमांक भारत-चीन दर्शविला

व्यापार तुट

मुख्यतः निर्यात 10 अब्ज डॉलर्सने घसरले आहे, कारण मुख्यत्वे भारत निर्यात वाढवित आहे. वाणिज्य पर्यवेक्षकांनी उत्साह व्यक्त केला, वाणिज्य मंत्री सुरेश प्रभु यांनी चीनबरोबर भारताच्या व्यापार तूटमध्ये “प्रचंड, अभूतपूर्व घट” बद्दल उत्सवपूर्ण ट्विट टाकला.

या आकडेवारीच्या मिंटच्या विश्लेषणाकडे जात असताना कदाचित एक मोठा कॅच आहे. हे दर्शविते की त्याच कालावधीत, नवी दिल्ली बीजिंगमधून विकत घेतलेल्या त्याच वस्तूंच्या हाँगकाँगच्या भारतातील निर्यातीत वाढ झाली. चीनने कदाचित सुरुवात केली असेल या गंभीर शंका वाढल्या आहेत

हाँगकाँग

भारताच्या विक्रीच्या वास्तविक आकाराची छेडछाड करण्यासाठी.

डेटा खोल गोळी

वाणिज्य मंत्रालयाच्या आकडेवारीनुसार चीनने 2018 मध्ये 5 9 .3 अब्ज डॉलरहून कमी होऊन 57.4 बिलियन डॉलर्सची निर्यात केली आहे. त्याच वर्षी हाँगकाँगने भारतासह व्यापार तूट 2017 मध्ये 3.9 अब्ज डॉलरवर आणली होती. भारताला वाढत्या निर्यातीचा पाठपुरावा संयुक्त आकडेवारीनुसार हाँगकाँग आणि चीनसह भारताचा व्यापार तूट 2018 मध्ये वाढून 60.4 अब्ज अमेरिकी डॉलरवर गेली आहे.

आकडेवारीनुसार 2018 साठी चीनमध्ये भारताची निर्यात 16.5 अब्ज डॉलरवर गेली आहे – जी मागील वर्षीच्या तुलनेत 30.4 टक्क्यांनी वाढली आहे. याच काळात, हाँगकाँगमध्ये भारताची निर्यात 15 अब्ज डॉलरवरून 13.3 अब्ज डॉलरवर गेली. या दोन आकड्यांचा एकत्रितपणे समावेश केल्यामुळे भारतासाठी 9 00 दशलक्ष डॉलर्सचे नुकसान झाले.

विश्लेषणानुसार, कॅलेंडर वर्ष 2018 मधील डेटा वापरला जात आहे कारण संपूर्ण 2018-19 साठी पूर्ण अनुच्छेदित आकडेवारी अद्याप अस्तित्वात नाही. बर्याच बाबतीत, पूर्ण-आर्थिक डेटा सामान्यतः कॅलेंडर वर्ष डेटा सारख्याच नमुन्याचे अनुसरण करतो.

हाँगकाँग एक स्वायत्त प्रदेश आहे – एक विशेष प्रशासकीय क्षेत्र – जो 1 99 7 मध्ये ब्रिटनने चीनमध्ये हस्तांतरित केला होता. हे “एक-देश, दोन-प्रणाली” यंत्रणा अंतर्गत चालत आहे.

व्यापार आकडेवारीचे मोजमाप करताना, भारताने चीन आणि हाँगकाँगचा एक घटक म्हणून नेहमीच आदर केला पाहिजे, असे सरकारी अधिकार्याने सांगितले.

जानबूझकर चालणे किंवा संयोग?

मिंट विश्लेषण – उत्पादनाद्वारे उत्पादन – ही नवीनतम घटना कशी होत आहे ते स्पष्ट करते. 2018 मध्ये चीनमधील मोबाइल फोनचे स्पेयर पार्ट्सचे आयात 34.1 टक्क्यांनी घसरले, त्याच काळात हाँगकाँगच्या उत्पादनांची आयातही 728 टक्क्यांनी घसरली.

चीनने चीनमध्ये लॅन अॅडॉप्टर कार्ड्सची निर्यात 32 टक्क्याने घसरली परंतु हाँगकाँग 173 टक्क्यांनी वाढले.

डिजिटल मोनोलिथिक इंटिग्रेटेड सर्किटशी संबंधित असलेल्या सर्वात महत्त्वाच्या व्यक्तींपैकी एक. चीनकडून आलेल्या वस्तूंच्या आयातीमध्येही वाढ झाली आहे, परंतु हाँगकाँगमधील आयातीमध्ये वाढ झाली आहे – 6017 टक्के.

उशिरा अखेरीस, चीनच्या धोरणात्मक धोरणांवर नव्याने लक्ष केंद्रित केले गेले आहे, यामुळे बीजिंग आपल्या व्यापारातील भागीदारांसोबत अधिकाधिक वाढते आहे. भारत हा मुद्दा आहे. व्यापारातील तूट कमी करण्यासाठी भारत काही काळासाठी चीनवर भारतीय कंपन्यांसाठी आयटी आणि फार्मा उघडण्यासाठी दबाव आणत आहे.

अलीकडच्या वर्षांमध्ये चीनबरोबर भारतातील व्यापारातील तूट कमी असल्याचे दिसून आले आहे, मुख्यत्वे इलेक्ट्रॉनिक वस्तूंच्या शुटिंग आयातीमुळे. यामुळे भारताच्या व्यापाराचे संतुलन गंभीर दबावाखाली ठेवले आहे.

वाणिज्य मंत्रालयाच्या आकडेवारीनुसार, भारत-चीन द्विपक्षीय व्यापार 2017 मध्ये 84.44 अब्ज डॉलर्सपर्यंत पोहोचला, ज्यामध्ये भारताचा तूट 52 अब्ज डॉलर्स होता. सन 18 मध्ये चीनमध्ये निर्यात 31 टक्क्यांनी वाढून 13.33 अब्ज डॉलरवर गेली आहे, तर आयात केवळ 24.64 टक्क्यांनी 76.38 अब्ज डॉलर्सवर गेली आहे, ज्यामुळे व्यापार तूट 63 अब्ज डॉलरवर गेली आहे.

नवीनतम उत्सुकतेच्या घटनेकडे परत येत आहे, तो एक विचारपूर्वक चालना किंवा साधा साधा संयोग आहे का? दिल्लीच्या चीन दूतावासला आलेल्या पेपरच्या प्रश्नांनी कोणताही प्रतिसाद मिळवला नाही. वाणिज्य मंत्रालयाच्या अधिका-याने उद्धृत केलेल्या लेखात असे म्हटले आहे की चीन अशा प्रकारच्या युक्त्या खेळण्यास पूर्णपणे सक्षम आहे.