Stratolaunch during its historic test flight from the Mojave Air and Space Port in California.

स्ट्रॅटोलांचने कॅलिफोर्नियातील मोजावे एअर आणि स्पेस पोर्टच्या ऐतिहासिक चाचणी फ्लाइट दरम्यान. | फोटो क्रेडिटः एपी

अधिक

स्ट्रॅटोलांच स्पेसमध्ये उपग्रह ठेवण्यासाठी आणि तैनात करण्यासाठी डिझाइन केलेले आहे

मायक्रोसॉफ्टच्या सह-संस्थापक पॉल ऍलन यांनी कंपनीला आकर्षक खाजगी बाजारपेठ म्हणून प्रवेश दिल्यामुळे स्ट्रॅटोलांच सिस्टम्स कॉर्पने तयार केलेल्या कार्बन-कंपोजिट विमानाची पहिली उड्डाण शनिवारी कॅलिफोर्नियातील मोझवे वाळवंटाने घेतली.

रॉक नावाचा पांढरा विमान, ज्याचा एक अमेरिकन फुटबॉल फील्डचा एक पंख आहे आणि त्याला दोन इंजिनने सहा इंजिनने चालवले आहे, 7 वाजता पॅसिफिक टाइम (1400 जीएमटी) च्या आधी काही दिवस आधी हवा घेऊन गेले आणि दोन तासांहून अधिक काळ थांबला. शेकडो लोक उत्साहित झाल्यामुळे मोझवे एअर आणि स्पेस पोर्टवर सुरक्षितपणे परत उतरण्यापूर्वी.

स्ट्रॅटोलांचचे मुख्य कार्यकारी अधिकारी जीन फ्लॉइड यांनी कंपनीच्या वेबसाइटवर दिलेल्या एका निवेदनात म्हटले आहे की, “काय उत्कृष्ट पहिले उड्डाण आहे.”

“टॉडेज फ्लाइट ग्राउंड लॉन्च सिस्टम्सला लवचिक पर्याय प्रदान करण्याच्या आमच्या मोहिमेला पुढे करते, फ्लॉइड म्हणाले. “स्ट्रॅटोलांच टीम, आजच्या फ्लाइट क्रू, नॉर्थ्रप ग्रॅमन्स स्केल्ड कंपोझिट्स आणि मोजाव्ह एअर अँड स्पेस पोर्टमध्ये आमच्या भागीदारांना आम्ही अत्यंत गर्व आहे.”

हे विमान 35,000 फुटांच्या उंचीवर रॉकेट्स आणि इतर स्पेस वाहनांना 500,000 पौंड वजनाची सोडण्यासाठी डिझाइन केले आहे आणि कंपनीने “एअरलाइन फ्लाइट बुक करणे सोपे” म्हणून उपग्रह उपकरणे तयार केल्यामुळे बिल केले गेले आहे.

स्ट्रॅटोलांचच्या मते, विमानाने 18 9 मैल प्रति तास आणि 17,000 फूट उंचीची जास्तीत जास्त गती गाठली असल्याचे शनिवारी उड्डाण केले गेले होते.

1 9 75 मध्ये बिल गेट्ससह मायक्रोसॉफ्टचे सह-संस्थापक अॅलन यांनी 2011 मध्ये घोषित केले की त्यांनी खाजगीरित्या वित्त पोषित स्ट्रेटोलांच तयार केले आहे.

कंपनी अन्य कक्षातील उद्योजक आणि एलोन मस्क स्पेसएक्स आणि युनायटेड लॉन्च अलायन्ससारख्या उद्योगातील खेळाडूंसह कक्षामध्ये उपग्रह ठेवू शकणार्या वाहनांसाठी आगामी वर्षांमध्ये उच्च मागणीवर पैसे गुंतविण्याचा प्रयत्न करीत आहे – बोईंग आणि लॉकहीड मार्टिन यांच्यातील भागीदारी .

स्ट्रॅटोलांचने असे म्हटले आहे की ते 2020 मध्ये रॉकमधून आपल्या पहिल्या रॉकेट्सचा प्रारंभ होईल. विमानाच्या विकासाच्या काही महिन्यांपूर्वीच, ऑलन ऑक्टोबर 2018 मध्ये मरण पावले, जेव्हा नो-होडकिन्स ‘लिम्फोमाचा त्रास झाला.

व्हलकेन इन्क. चे अध्यक्ष आणि पॉल जी. एलन ट्रस्टचे विश्वस्त जॉडी अॅलन यांनी सांगितले की, “आम्हाला सर्वांना ठाऊक आहे की आजच्या ऐतिहासिक ऐतिहासिक साहाय्याने पॉलला अभिमान वाटला असता.” “विमान एक उल्लेखनीय अभियांत्रिकी उपलब्धि आहे आणि आम्ही सहभागी असलेल्या प्रत्येकाला अभिनंदन करतो.”