ऍपल आणि क्वालकॉम कोट्यवधी डॉलर्सच्या हद्दीत पुढील आठवड्यात कोर्टात बंद होतात – फोन अरेना – Boisar Marathi News

ऍपल आणि क्वालकॉम कोट्यवधी डॉलर्सच्या हद्दीत पुढील आठवड्यात कोर्टात बंद होतात – फोन अरेना

हे मंगळवारी येत आहे, तंत्रज्ञान इतिहासातील सर्वात मोठी हॉकी लढत सैन डिएगो कोर्टरूममध्ये जाते. पुन्हा एकदा, ऍपल आणि क्वालकॉम कोर्टात चौरस पडतात, परंतु या वेळी कोट्यावधी आणि कोट्यवधी डॉलर हद्दीत आहेत.

वॉल स्ट्रीट जर्नलच्या मते

, दोन्ही कंपन्या सीईओ दरम्यान वैयक्तिक संबंध नाही. ऍपलच्या टिम कुक आणि क्वालकॉमच्या स्टीव्ह मोलेनकोप्फ यांच्यात झालेल्या द्वेषप्रणालीमुळे, समझोता वार्तालाप करण्याचे कोणतेही सामान्य मैदान दिसत नाही. एक अनामित ऍपल कार्यकारी नोट्स म्हणून, “हे वैयक्तिक आहे. मला हे अंतर कोणीही पुसून टाकू शकत नाही.”

हे लक्षात घेऊन आपल्याला आश्चर्य वाटेल की मॉलेनकोप्फने गेल्या नोव्हेंबर महिन्यात सीएनबीसी प्रेक्षकांना का सांगितले

ऍपल आणि क्वालकॉम त्यांच्या समस्यांचे निराकरण करण्याच्या “दाराशी” होते

. आयफोनच्या विक्री किंमतीत 5% कपात करण्याची क्वेलकॉमला अनुमती का द्यावी हे कुकला दिसत नाही. आणि यामुळे आम्हाला या तंत्रज्ञानामध्ये दोन टेक दिग्गजांमधील प्रमुख समस्या आल्या आहेत. ऍपल म्हणते की क्वालकॉम त्याच्या चिप्सला परवाना देण्यासाठी बरेच काही विचारतो आणि क्वालकॉम म्हणतो की अॅपलला याची रोख रक्कम दिली जाते कारण त्याने चिप निर्माताला रॉयल्टी देणे थांबविले आहे.

क्वालकॉम 2011-2015 पासून आयफोनसाठी मॉडेम चिप्सचा एकमेव पुरवठा करणारा होता तेव्हा वाढत असलेल्या दोन कंपन्यांमधील या गांभीर्याने कोणीही हे पाहू शकत नाही. 2016 आणि 2017 मध्ये इंटेल आणि क्वॉलॉम यांनी हा व्यवसाय शेअर केला. जानेवारी 2017 पर्यंत अॅपलने क्वालकॉम विरूद्ध पहिला खटला दाखल केला आणि 2018 पर्यंत ऍपल ऍपलच्या हॅन्डसेटसाठी मॉडेम चिप्सचा एकमात्र पुरवठादार होता. इंटेलच्या 5 जी मॉडेम चिप्स या वर्षाच्या सुरुवातीस यापूर्वीपर्यंत पोहचण्यास सज्ज नसतील,

पुढच्या वर्षी पर्यंत 5 जी आयफोन अपेक्षित नाही

. अॅपलने 2021 पर्यंत लवकरच 5 जी चिप वापरण्यासाठी डिझाइन केले आहे.

2007 मध्ये लॉन्च झालेल्या मूळ आयफोनच्या आधी, अॅपल सीईओ स्टीव्ह जॉब्सचा तो क्वालकॉमचा सीईओ पॉल जेकब्स यांच्याशी संबंध होता. मूलतः, क्वालकॉमने ऍपल विकल्या प्रत्येक हँडसेटच्या किरकोळ किंमतीच्या 5% इतकी रॉयल्टी मागणी केली. त्या वेळी, कुक कंपनीचा मुख्य कार्यकारी अधिकारी होता आणि त्याला वाटले की अॅप्पलने प्रति फोन 1.50 डॉलरपेक्षा अधिक चिप निर्माता देय देऊ नये. पण जॉब्सने विचार केला की क्वालकॉमला त्याच्या नवकल्पनांसाठी मोबदला दिला जावा आणि तडजोड केली गेली. प्रत्येक आयफोनसाठी ऍपलने क्वालकॉमला रॉयल्टीमध्ये $ 7.50 दिले. 2011 पर्यंत, क्वालकॉमने मॉडेम चिप्सचा वापर करण्यासाठी प्रोत्साहन देय म्हणून 1 बिलियन डॉलर्स देण्यास सहमती दर्शविली. अखेरीस, ऍपलला दरवर्षी ही देय द्यायची होती पण क्वालकॉम परत देणं आवश्यक असेल तर दुसर्या मॉडेम चिप पुरवठादाराचा वापर करावा लागेल. 2011 पर्यंत, कुकने जॉब्सची सीईओ म्हणून नियुक्ती केली होती आणि इतर अॅपल आयफोन परवानाधारकांपेक्षा ऐप्पल रॉयल्टीमध्ये क्वालकॉम अधिक पैसे देत होता हे रागावले होते.

पाच वर्षानंतर, दक्षिण कोरिया मेला व्यापार आयोगासह कंपनीच्या विरोधात सादरीकरण देण्यासाठी अॅपलमध्ये क्वालकॉमचे अधिकारी निरुपयोगी होते. “क्वालकॉमच्या बहिष्कार आचारसंहितेमुळे” दुसर्या मॉडेम चिप पुरवठादाराने तो जोडला असता अॅपलने त्यावेळी सांगितले. आणि क्वालकॉमच्या अधिकाऱ्यांनी लवकरच शोधून काढले की अॅप्पल इंटेलच्या मॉडेम चिप्सचा वापर करीत आहे

आयफोन 7

. परिणामी,

चिप निर्मातााने ऍपलला वार्षिक $ 1 बिलियन प्रोत्साहन देयक देण्यास थांबविले

. क्वालकॉमला रॉयल्टी पेमेंट्स बंद करून अॅपलने प्रतिसादाचा बदला दिला आणि दोन्ही कंपन्या एकमेकांच्या विरोधात असंख्य खटले दाखल केले.

ऍप्पल आयफोन 7 हा इंटेल मॉडेम चिप वापरणारा पहिला होता

ऍप्पल आयफोन 7 हा इंटेल मॉडेम चिप वापरणारा पहिला होता

ऍपलपेक्षा क्वालकॉममध्ये डोकेदुखी मोठी आहे

दोन्ही बाजूंनी चुंबन घेण्याची आणि उभारणी होण्याची अपेक्षा असताना, क्वेलकॉम ऍपलशी केलेल्या व्यवहारासाठी रॉयल्टी दर कमी करू इच्छित नाही. इतर फोन उत्पादकांबरोबर असलेल्या कॉन्ट्रॅक्ट्सच्या अंतर्गत, क्वालकॉमला इतर कंपन्यांमधून प्राप्त होणार्या रॉयल्टीला कमी करणे आवश्यक आहे.

परंतु क्वालकॉमचा ऍपल कदाचित सर्वात मोठा डोकेदुखी असू शकत नाही. या वर्षाच्या सुरूवातीला,

एफटीसीने नॉन-जूरी ट्रायलमध्ये क्वालकॉमच्या परवाना पद्धतींचा अभ्यास केला

न्यायाधीश लुसी कोह यांनी ऐकले. निर्णय कोणत्याही वेळी घोषित केला जाऊ शकतो. प्रथम ऍपल व्ही. सॅमसंग प्रकरणाची अध्यक्षता करण्यासाठी न्यायाधीश कोह, क्वालकॉम विरूद्धच्या नियमांमुळे, कंपनीला फोन उत्पादकांना चिप्स विक्री करण्याचे मार्ग पूर्णपणे पूर्ण करण्यास भाग पाडले जाऊ शकते.