वजन कमी होणे आणि तिचे वजन राखण्यासाठी वाढ होर्मोन महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावते: अभ्यास – टाइम्स नाऊ – Boisar Marathi News

वजन कमी होणे आणि तिचे वजन राखण्यासाठी वाढ होर्मोन महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावते: अभ्यास – टाइम्स नाऊ

वजन कमी होणे

ग्रोथ हार्मोन वजन घटविण्यास काम करतो: अभ्यास (प्रतिनिधीत्व प्रतिमा) | फोटो क्रेडिटः गेट्टी प्रतिमा

वॉशिंग्टन डीसीः अलीकडील अभ्यासात, शास्त्रज्ञांनी शोधून काढला आहे की वजन कमी होणे आणि त्यांचे वजन कायम ठेवते तेव्हा ग्रोथ हार्मोन (जीएच) महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावते. नेचर कम्युनिकेशन्सच्या जर्नलमध्ये प्रकाशित संशोधनानुसार, जीएच कंकालची परिपक्वता आणि रेषीय हाडांच्या वाढीस उत्तेजन देते तसेच संपूर्ण आयुष्यातील ऊती आणि अवयवांना टिकवून ठेवण्यास मदत करते, तसेच शरीरावर वजन कमी होते तेव्हा उर्जेचे संरक्षण करण्यासाठी देखील थेट मेंदूवर कार्य करते.

“ग्रोथ हार्मोन दशके ओळखले गेले आहे, परंतु आमच्या शोधानुसार हे विचार करण्यापेक्षा बरेच काही करते,” असे अभ्यासकातील एक लेखक जोस डोनाटो जूनियर यांनी सांगितले.

“जीएच रिसेप्टर्स यकृतातील मांसपेशी आणि ऊतकांमधील मोठ्या प्रमाणावर आढळतात आणि शरीरात थेट चयापचय वाढतात, परंतु आम्हाला आढळून आले की मेंदू देखील जीएच रिसेप्टर्ससह पूर्ण आहे. हे संपूर्णपणे नवीन आहे”, डोनाटो म्हणाले.

“आम्हाला असेही आढळून आले आहे की मेंदू जीएच केवळ वाढीच्या चयापचयमध्ये गुंतलेले नाही तर सर्व वरील चयापचय प्रतिसादांवर प्रभाव पाडतो ज्यामुळे आपण भुकेले असताना किंवा आहारावर ऊर्जा वाचवतो. ही शोध, विज्ञानासाठी नवीन आहे, याच्या संदर्भात महत्वाचे परिणाम आहेत वजन कमी करणे इतके कठीण का आहे हे समजून घेणे, “डोनाटो म्हणाले.

“कित्येक दशकांपासून, शास्त्रज्ञांनी हे सिद्ध करण्याचा प्रयत्न केला आहे की यशस्वी आहाराच्या यज्ञानंतर मिळालेले वजन आणि ते गमावलेले वजन पुन्हा मिळवणे इतके सोपे का आहे.” लेप्टीन हा आतापर्यंतचा मुख्य हार्मोन मानला जातो जो ऊर्जा वाचवण्यासाठी कार्य करतो जेव्हा आम्ही भुकेले आहोत, “डोनाटो म्हणाला.

वजन कमी होण्याच्या प्रतिक्रियेत रक्तप्रवाहातील लेप्टीनचे स्तर कमी पडले असल्याचे त्यांनी सांगितले, परंतु या ज्ञानाचा परिणाम यशस्वी आहार किंवा लेप्टीनसह उपचार कधीच झाला नाही ज्यामुळे प्रजाती वजन कमी करू शकतील आणि लवकरच नंतर परत मिळू शकतील.

“वजन कमी करण्याच्या प्रक्रियेत स्पष्टपणे लेपटीनव्यतिरिक्त अनेक चयापचय प्रक्रिया आणि अनेक हार्मोन्स समाविष्ट आहेत. जीएच येतो तेव्हाच आम्हाला आढळते की वजन घटनेच्या प्रतिक्रियेमध्ये जीएच मेंदूला लेप्टिनसारखेच कार्य करते. तथापि, लेप्टीनचे प्रमाण कमी होते उलट, जीएचचा विपरीत परिणाम होतो. वजन घटल्याने जीएचच्या रक्तप्रवाहाच्या पातळीत वाढ होण्यास मदत होते, “डोनाटो म्हणाले.

“अलीकडे प्रकाशित लेखात, आम्ही दर्शवितो की केंद्रीय वाढ हार्मोन सिग्नलिंगमुळे अन्न वंचित असताना न्यूरोएन्डोक्राइन अनुकूलता देखील वाढते.”

मेंदूतील जीएच रिसेप्टर्स हे हायपोथालेमसमध्ये स्थित आहेत, जो स्वायत्त तंत्रिका तंत्राचा उच्चतम केंद्र आहे. हायपोथालेमसमधील प्रभाव हा न्यूरोव्हेजेटिव्ह सिस्टमच्या पेशींवर प्रभाव पाडतो आणि आंत आणि रक्तवाहिन्या, हृदयाच्या स्नायू, सर्व ग्रंथी आणि मूत्रपिंडांमध्ये इतर अवयवांमध्ये चिकट मांसपेशी ऊतक नियंत्रित करतो.

संशोधकांना आढळले की हायपोथालमसमधील जीएच रिसेप्टर्स विशेषतः एग्रॉपी नावाच्या न्यूरॉन्सची एक लहान लोकसंख्या सक्रिय करतात, जे अगौटी-संबंधित प्रोटीनसाठी कमी असते. एग्रीआरपी न्यूरॉन्स, परिणामी, एग्रॉपीचे उत्पादन वाढवतात, ज्यामुळे भूक वाढते आणि ऊर्जा चयापचय आणि खर्च कमी होते.

“एग्रॉप हे सर्वात शक्तिशाली भूक उत्तेजक आहे.” हायकोथॅलेमसमधील अब्जावधी न्यूरॉन्सपैकी केवळ काही हजार एग्रॅप न्यूरॉन्स किती लहान आहेत हे पाहणे महत्वाचे आहे, “डोनाटो म्हणाले.

एजीआरपी न्यूरॉन्सवरील जीएच सिग्नलिंगचा विस्तृत अभ्यास करण्यासाठी, वैज्ञानिकांनी एग्रॅप-विशिष्ट जीएच रिसेप्टर एबलेशन (जे एग्रॉपी जीएचआर नॉकआउट चूहे म्हटले जाते) सह आनुवांशिकदृष्ट्या सुधारित चूहू पैदा केली. त्यांच्या प्रयोगांमध्ये वन्य-प्रकार चूहू असलेल्या नियंत्रण गटाचाही समावेश होता जो आनुवांशिकदृष्ट्या सुधारित नव्हता.

विविध प्रयोगांमध्ये, संशोधकांनी 60 टक्के अन्न प्रतिबंध असलेल्या आहाराच्या अधीन असताना चूहोच्या दोन गटांमध्ये संपूर्ण शरीरावरील ऊर्जा खर्च मोजला. परिणामी ऊर्जेच्या तूटांवरील अनुकूलीत प्रतिसादांमधील उणीव ऊर्जा उर्जेवर महत्त्वपूर्ण प्रभाव ठरवेल की नाही हे निर्धारित करण्याचा त्यांचा हेतू होता.

त्यांना आढळले की नियंत्रण प्रतिबंधाने अन्न प्रतिबंधांदरम्यान ऊर्जा खर्च कमी केला आहे, जो या परिस्थितीत ऊर्जा वाचवणारे अनुकूलीत प्रतिसादांशी सुसंगत आहे.

अन्न प्रतिबंधक काळात एग्रीआरपी जीएचआर केओ चोकराने ऊर्जा खर्च लक्षणीय प्रमाणात कमी केला आहे, ते असे दर्शविते की त्यांनी उर्जा नियंत्रित उर्जा म्हणून प्रभावीपणे ऊर्जा वाचविली नाही.

परिणामी, एग्रॅप जीएचआर केओ चूहूने वजन कमी करण्याचा उच्च दर दर्शविला कारण मुख्यत्त्वे कमी प्रमाणात वसा द्रव्यमान (ऊर्जा साठवण) कमी होते परंतु दुबळे द्रव्य (महत्वाचे अवयव, हाड, स्नायू, स्नायू, कंडर आणि शरीरातील द्रव) देखील कमी होतात. .

“दुसऱ्या शब्दांत, आम्हाला आढळून आले की वजन घटल्याने हायपोथॅलेमस जीएच पातळी वाढते, जी एग्रॅप न्यूरॉन्स सक्रिय करते, वजन कमी करणे कठिण आणि भूकंपाची तीव्रता वाढवते. हेच कार्यच लेप्टीन करते.”

जीवसृष्टीसाठी ऊर्जा संरक्षण इतके महत्वाचे आहे की, उत्क्रांतीच्या उत्क्रांतीमुळे मनुष्यांनी दोन ऊर्जा संवर्धन यंत्रणेची निर्मिती केली आहे, जी लेप्टीनने सक्रिय केली आहे आणि दुसरी जीएचद्वारे.

“एकासाठी बॅकअप म्हणून कार्य करते. म्हणूनच लेप्टीनवर आधारित वजन कमी करण्याचे उपचार कार्य करत नाहीत. त्याच वेळी जीएच यंत्रणा देखील हाताळली पाहिजे”, डोनाटो म्हणाले.