लहान ब्रेक घेतल्यास नवीन कौशल्ये जाणून घेण्यास मदत होऊ शकते – News18 – Boisar Marathi News

लहान ब्रेक घेतल्यास नवीन कौशल्ये जाणून घेण्यास मदत होऊ शकते – News18

अभ्यासातून असे सूचित होते की आपल्या मेंदूला कदाचित स्मरणशक्ती मजबूत करण्यासाठी थोडा विश्रांती घेता येईल.

आयएएनएस

अद्ययावत: एप्रिल 13, 201 9, 5:19 पंतप्रधान IST

Taking Short Breaks May Help Learn New Skills Better
© vgajic / Istock.com

जर आपण नवीन कौशल्ये शिकण्याच्या प्रक्रियेत असाल तर, दरम्यानच्या काळात लहान ब्रेक घेण्यामुळे आपल्याला ते अधिक चांगले समजण्यात मदत होईल, असे संशोधकांचे म्हणणे आहे.

करंट बायोलॉजी या जर्नलमध्ये प्रकाशित केलेल्या अभ्यासात असे दिसून आले आहे की आपल्या मेंदूला कदाचित स्मरणशक्ती मजबूत करण्यासाठी थोडा विश्रांती घेता येईल.

“प्रत्येकजण नवीन काहीतरी शिकत असताना आपण ‘सराव, सराव आणि सराव करणे’ आवश्यक आहे, असे अमेरिकेतील नॅशनल इंस्टीट्यूट ऑफ न्यूरोलॉजिकल डिसऑर्डर आणि स्ट्रोकचे सह-लेखक लिओनार्डो जी. कोहेन यांनी सांगितले. “आम्हाला विश्रांती, लवकर आणि बर्याचदा, सराव म्हणून शिकण्यासारखे गंभीर वाटले,” कोहेन म्हणाले.

अभ्यासासाठी, संशोधकांनी उजव्या हाताने स्वयंसेवकांच्या एका गटाने मज्जासंपादन किंवा एमईजी नामक अत्यंत संवेदनशील स्कॅनिंग तंत्रज्ञानाद्वारे मस्तिष्क लाटा नोंदविले.

त्यांना 10 सेकंदांकरिता किती वेळा आपल्या डाव्या हाताने शक्य तितक्या वेळा टाइप करण्यास सांगितले होते, त्यानंतर 10 सेकंदांसाठी विश्रांती घ्या आणि चक्र पुन्हा पुन्हा टाइप करेपर्यंत त्यांनी 35 वेळा पुन्हा टाइप करावे.

निष्कर्षांनी स्वयंसेवकांच्या वेगाने दर्शविले की पहिल्या काही ट्रायल्स दरम्यान त्यांनी अचूकपणे टाइप केलेल्या संख्या नाटकीय पद्धतीने सुधारल्या आणि मग 11 व्या चक्राच्या आसपास बाहेर पडले. असे सूचित केले गेले की स्वयंसेवकांचे कार्य प्रामुख्याने लहान विश्रांती दरम्यान सुधारित झाले आणि टाईपिंग दरम्यान नाही, असे संघाने सांगितले.

मेंदूच्या लाटा पाहून, संशोधकांना क्रियाकलाप नमुने देखील आढळतात ज्यांनी सहभागींचे मेंदू एकत्रित केले, किंवा घनता, बाकीच्या आठवणी लक्षात ठेवल्या.

विशेषतः, त्यांना बीटा लयम्स म्हटल्या जाणार्या मेंदू बदलांच्या आकारात बदल आढळतात, जे स्वयंसेवकांनी विश्रांती दरम्यान केलेल्या सुधारणेशी संबंधित आहेत. संघ, शिक्षण आणि स्मृती या प्रारंभिक विश्रांती कालावधीची तपशीलवार, अन्वेषण करण्याची योजना आखत आहे.