धूम्रपान सोडण्यासाठी की चेतना करणे: अभ्यास – बातम्या 18 – Boisar Marathi News

धूम्रपान सोडण्यासाठी की चेतना करणे: अभ्यास – बातम्या 18

अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की ज्या जोडप्यांनी धूम्रपान करण्याचे थांबवण्याचा प्रयत्न केला आहे त्यांना एकट्याने प्रयत्न केल्या गेलेल्या रूग्णांच्या तुलनेत सहा-गुणा यश मिळते.

आयएएनएस

अद्ययावत: एप्रिल 13, 201 9, 2:33 पंतप्रधान IST

Partnering up Key to Quit Smoking: Study
प्रतिनिधी प्रतिमा. (फोटो क्रेडिटः गेटी प्रतिमा)

व्यसन तुम्हाला धूम्रपान सोडू देत नाही? आराम. नवीन अभ्यासात असे दिसून आले आहे की सवयी मारणे ही जोड्यांपेक्षा चांगले कार्य करते.

युरोप्रेंव्ह 201 9 मध्ये सादर केलेल्या अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की ज्या जोडप्यांनी धूम्रपान करण्याचे थांबवण्याचा प्रयत्न केला आहे त्यांना एकट्याने प्रयत्न करणार्या रुग्णांच्या तुलनेत सहापट गुणाची शक्यता आहे.

“धूम्रपान सोडणे ही एकट्या प्रयत्नाची असू शकते. जेव्हा लोक कामावर धूम्रपान थांबवितात किंवा सामाजिक प्रसंग टाळतात तेव्हा लोक बाहेर पडतात असे वाटते. त्या वर निकोटीन काढण्याचे लक्षण आहेत. भागीदार एकमेकांना चालताना चालताना त्रास देऊ शकतात. किंवा सिनेमामध्ये आणि स्वस्थ भोजन खाणे किंवा एकट्याने ध्यान करणे यासारख्या प्रतिस्थापन क्रियाकलापांना प्रोत्साहित करणे. सक्रिय समर्थन सहाय्य करण्यापेक्षा चांगले कार्य करते, “ब्रिटनमधील इंपीरियल कॉलेज लंडनमधील संशोधक मॅग्डा लॅम्प्रिडू म्हणाले.

अभ्यासासाठी संशोधकांनी विवाहाच्या सहभागाचा किंवा विवाह करणार्या साथीदारांना धूम्रपान संपुष्टात आणण्याच्या समर्थीत मूल्याचे मूल्यमापन केले आणि 222 सध्याच्या धूम्रपान करणार्या व्यक्तींना हृदयविकाराच्या रोगाचा धोका होता किंवा त्यांना हृदयविकाराचा झटका आला.

जोडप्यांनी प्रतिबंधात्मक कार्डियोलॉजी प्रोग्रॅममध्ये भाग घेतला आणि 16 आठवड्यांच्या कार्यक्रमात त्यांना पॅच आणि गमने निकोटीन पुनर्स्थापन थेरपी देण्यात आली. एका कार्यक्रमात, सहभागी त्याऐवजी औषधोपचार औषध, वॅरेनिसलाइन निवडू शकतील.

कार्यक्रमाच्या शेवटी, निष्कर्षांवरून दिसून आले की 64 टक्के रुग्ण आणि 75 टक्के भागीदारांनी कोणाच्याही तुलनेत धूम्रपान सोडला नाही आणि सुरूवातीस 55 टक्के भाग सोडला होता.

कार्डियोलॉजीचे युरोपियन सोसायटी (ईएससी) कार्डियोव्हास्कुलर प्रतिबंधक मार्गदर्शक तत्त्वे कोणत्याही स्वरूपात तंबाखूविरूद्ध सल्ला देतात आणि धूम्रपान करणार्या लोकांना सामान्यत: हृदयरोगाच्या रोगांचे जोखीम कमी करते.

लॅम्प्रिडॉ यांनी असे म्हटले की तंदुरुस्त असलेल्या धूम्रपान करणार्यांमधील निष्कर्षांची पुष्टी करण्यासाठी संशोधन आवश्यक आहे.