कॅंडिडा ऑरिस: ड्रग-प्रतिरोधक आणि सर्व परंतु अज्ञात – हैदरस सायफ – Boisar Marathi News

कॅंडिडा ऑरिस: ड्रग-प्रतिरोधक आणि सर्व परंतु अज्ञात – हैदरस सायफ

ऍमेझॉन पोली द्वारे आवाज आला

त्याच्या गूढ आणि औषध-प्रतिरोधक निसर्गामुळे जगभरातील ठळक बातम्या बनविणारी एक मोठी धमकी भारतात अस्तित्त्वात आहे.

https://www.cdc.gov/fungal/candida-auris/tracking-c-auris.html
ग्लोबल कॅंडिडा ऑरिस प्रकरणांचे दस्तऐवजीकरण: रोग नियंत्रण आणि बचाव केंद्र, उदयोन्मुख राष्ट्रीय आणि झूनोटिक संसर्गजन्य रोगांचे (एनसीईझेडआयडी), खाद्यपदार्थांचे विभाग, जलमार्ग आणि पर्यावरणीय रोग (डीएफडब्ल्यूईडी)

औषध-प्रतिरोधक संक्रमण आधीपासूनच मोठ्या प्रमाणावर ओळखले गेले आहेत. मलेरिया, तपेदिक आणि इतर अनेक आजारांना वर्षानंतर उपचार करणे अधिक कठीण होत आहे कारण औषध प्रतिरोधकत्व अधिक सामान्य होते. तथापि, एक संक्रमण – कॅंडिडा ऑरीस , एक प्रकारचा यीस्ट, – अगदी अलीकडेपर्यंत जगाला खूपच कमी मीडिया लक्ष देऊन जगाकडे वळविण्यात आला आहे.

अलीकडेच मोठ्या प्रमाणात प्रसारित केल्या जात असूनही, संपूर्ण जगात ही संसर्ग होत आहे, भारत याला अपवाद नाही. काही असल्यास, हॉस्पिटल-अधिग्रहित संक्रमण (एचएआय) च्या अत्यधिक दरामुळे भारत अधिक धोकादायक देशांपैकी एक असू शकेल.

भारतात, एचआयआय चार हॉस्पिटल भेटीदरम्यान एक संक्रमणाचा धोकादायक दर येतो. याची तुलना युरोपियन देशांतील दहा पैकी एक आणि युनायटेड स्टेट्समधील बीस पैकी एकशी केली जाते. यामुळे भारत कॅंडिडा आयुष्यांसाठी एक आदर्श प्रजनन स्थळ बनविते . आधीच या रोगाने भारतात जमीनदोस्त केली असे दिसते. भारतातील कॅंडिडा ऑरिसची उपस्थिती दर्शविण्याकरिता तेथे क्लिनिकल पुरावा नसल्याचे कळल्यानंतर काही दिवसांनी कोलकातामधील डॉक्टर संवेदनशील असणा-या रुग्णांना ओळखत आहेत आणि परिस्थितीबद्दल सल्ला शोधत आहेत.

कॅंडिडा ऑरिसचे मूल्यमापन करणे महत्त्वाचे आहे – हे भारतातील सार्वजनिक आरोग्य प्रणाली आणि रुग्णांना संभाव्य धोका आणि जोखीम आहे.

तडजोडीमुळे रोगप्रतिकार शक्तीचा परिणाम होऊ शकतो

न्यू यॉर्क टाइम्सच्या एका अहवालात या बुरशीचे अतिशय लवचिकता सर्वोत्तम प्रदर्शन केले जाते . त्यामध्ये ते वृद्ध व्यक्तीच्या प्रवेशाचे वर्णन पेटीच्या शस्त्रक्रियेसाठी सिनाई हॉस्पिटलच्या ब्रुकलिन शाखेत करतात. रक्ताच्या चाचण्यांनी हे स्पष्ट केले की त्याला रोगजनक रोगाचा संसर्ग झाला होता कारण तो गूढ होता. तपास केल्यानंतर, हे Candida ऑरिस असल्याचे उघड झाले .

एका इंटेन्सिव्ह केअर युनिटमध्ये तो माणूस वेगळ्या पद्धतीने वेगळा झाला होता जेथे इतरांना संक्रमण झाल्यास डॉक्टर त्याच्या जोखीम कमी करू शकले. कंडिडा आतापर्यंत बर्याचदा पाळली गेली आहे, मुख्यत: कमकुवत प्रतिकार शक्ती असलेल्या लोकांमध्ये. या व्यक्तींमध्ये, बुरशीजन्य प्राणघातक असतात.

सिनाई पर्वतावरील माणूस रुग्णालयात नऊ दिवसांनी मरण पावला. ही एक असामान्य परिस्थिती नाही; पुढील प्रथा लक्षणीय मृत्यू दर दर्शविले आहेत. स्पेनमधील वॅलेंसिया येथे झालेल्या मोठ्या प्रमाणातील प्रसंगी 372 लोक त्यांच्या शरीरात जंतु आढळून आले. या संक्रमित व्यक्तींपैकी 85 जणांनी रक्तप्रवाहात संक्रमण केले, ज्यातील 41 टक्के 30 दिवसांच्या आत मरण पावले.

महामारी विज्ञान विषयावरील तज्ज्ञ डॉ. लिन सोसा यांनी सांगितले की, त्यांना कॅन्डिडा ऑरिस औषधी-प्रतिरोधक संसर्गांमध्ये सर्वात गंभीर आणि लक्षणीय धोका मानले जाते . “हे अजेय आणि निदान करणे कठीण आहे,” डॉ. सोसा म्हणाले. ती नोंदवते की जवळजवळ अर्ध्या रुग्ण मरतात, ते 90 दिवसांच्या आतच मरतात.

उच्च मृत्यु दर फक्त चिंता नाही

सीनायई पर्वतावरील वृद्ध मनुष्य नऊ दिवसांच्या आत मरण पावला, तरी हा संसर्ग होण्याची शक्यता नव्हती. कँडिडा ऑरिस हा जंतुनाशकांच्या प्रतिकारशक्तीमुळे कमीतकमी छळापासून मुक्त होऊ शकतो.

हॉस्पिटलचे अध्यक्ष डॉ. स्कॉट लॉरीन म्हणाले , “सर्व काही सकारात्मक होते [ कॅन्डिडा ऑरिससाठी ] – भिंती, बेड, दारे, पडदे, फोन, सिंक, व्हाइटबोर्ड, पोल, पंप” . “गच्ची, पलंगाची रेलवे, कनिष्ठ छिद्र, खिडकीची छटा, छत, खोलीतील सर्व काही सकारात्मक होते.”

टेस्टने आपल्या खोलीत सर्वत्र बुरशीची पुष्टी केली. हॉस्पिटलला स्वच्छता उपकरणे आवश्यक आहेत आणि छतावरील काही छत आणि मजल्यावरील तुकडे काढून टाकणे आवश्यक आहे. असे कृत्य महाग आहे आणि बराच वेळ लागतो. ही अत्यंत सावधगिरीची गरज आहे जिथे रोगाचा एकमात्र केस आढळला.

भारतासारख्या देशांमध्ये, अनेक रुग्णालये – विशेषतः सार्वजनिक रुग्णालये ज्यांच्याकडे कर्मचारी आणि संसाधनांची कमतरता यामुळे जोरदार अडथळा येतो – रोगाच्या वैयक्तिक प्रकरणांना वेगळे करण्यासाठी अशा ओझेचा सामना करण्यास सक्षम राहणार नाही.

कॅंडिडा ऑरिस जागतिक स्तरावर सार्वजनिक आरोग्याची धमकी देत ​​आहेत. सध्याची परिस्थिती ज्यामध्ये एचआयआय मध्यम उत्पन्न आणि कमी उत्पन्न मिळणार्या देशांमध्ये अधिक प्रचलित आहेत, अशाच क्षेत्रांमध्ये या कोंबड्यामुळे वेगाने आरोग्य व्यवस्थेस कमी होण्यास सुरुवात होऊ शकते.

ड्रग-प्रतिरोधक संसर्गामुळे विकसनशील राष्ट्रांमध्ये अधिक नुकसान उद्भवू शकते कारण त्यांना उपचार करण्यासाठी आवश्यक असलेल्या दुसर्या-रेषा चिकित्सेच्या तुलनेत जास्त तुलनात्मक खर्च होतो. बर्याच वेळा या औषधेंसाठी पुरवठा साखळी अस्तित्त्वात नसलेली आहेत, म्हणजे संक्रमण अनचेक होऊ शकतात.

एक जागतिक घटना

विकासशील राष्ट्रांना रोगाच्या ओझेचा त्रास सहन करावा लागला तरी रोगाची सध्याची महामारीशास्त्र सूचित करते की हे जग अस्तित्वात आहे. कॅन्डिडा ऑरिसच्या औषध-प्रतिरोधक तणावाची उणीव कोठे झाली हे तज्ञांनी आतापर्यंत निश्चित केले नाही . टेस्टने अमेरिका आणि ऑस्ट्रेलियाकडून सकारात्मक परिणाम दर्शविले आहेत.

आधुनिक प्रवासाचा स्वभाव – ज्यामध्ये विमानतळातील फक्त एक संक्रमित व्यक्ती 24 तासांच्या वेळेच्या आत एक जागतिक पातळीवर रोग पसरवू शकतो – दोन्ही औषधे टिकवून ठेवण्यासाठी कॅन्डिडा ऑरिसची क्षमता आणि बहुतेक पूर्णपणे वेळ विस्तारित साठी स्वच्छता प्रोटोकॉल च्या. यामुळे जागतिक आरोग्य सेवेला धोका होतो.

भारताला आधीच ड्रग-प्रतिरोधक आजारांचा झटका म्हणून ओळखले जाते, हे बुरशीच्या प्रजनन जमिनीसारखे कार्य करू शकते. बर्याच सावधगिरी आणि आर्थिक बांधिलकीशिवाय, रोग नियंत्रणाबाहेर सर्पिल होऊ शकतो कारण रुग्णालये या स्थितीचे व्यवस्थापन करण्यास असमर्थ असतात.

संबंधित