The researchers added 600 pills of different formulations to the coil made of a nickel-titanium alloy.

संशोधकांनी निकेल टायटॅनियम मिश्र धातुच्या कॉइलवर 600 गोळ्या तयार केल्या. | फोटो क्रेडिटः मालविका_वर्मा

अधिक

कॉइल दैनिक औषध प्रशासन गरज कमी करते आणि खर्च कमी करते

क्षयरोगाचा उपचार करणे अधिक कठीण होत आहे कारण बहुतेक रुग्ण उपचार पद्धतीचे पालन करीत नाहीत ज्यात दररोज 6 ते 9 महिने दैनंदिन एन्टीबायोटिक्स असतात. हे मल्टीड्रिग-प्रतिरोधी बॅक्टेरियाचे उद्भवण्यास देखील योगदान देते.

आता, अमेरिकेतील मॅसाचुसेट्स इंस्टीट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजीच्या संशोधकांनी अँटीबायोटिक्ससह एक कॉइल विकसित केला आहे जो पेटात एका महिन्यापर्यंत राहू शकतो आणि आवश्यक डोसमध्ये आवश्यक औषधे सोडू शकतो. यामुळे रोजच्या प्रशासनाची आवश्यकता कमी होते आणि उपचारांची किंमतही कमी होते. कॉइल निकेल टायटॅनियम मिश्र धातुचा (नायटिनोल) बनलेला असतो आणि लहान स्लिंकी खेळण्यासारखा दिसतो. एका स्ट्रिंगवर मादी जोडण्यासारखेच, संशोधकांनी कॉइलवरील विविध सूत्रांच्या 600 गोळ्या (4 मिमी उंची आणि व्यास) जोडले. वापरल्या जाणार्या औषधांमध्ये डॉक्सिसीक्लिन हायक्लेट, आइसोनियाझिड, इथाम्बुटोल, पायराझिनमाइड, मोक्सीफ्लॉक्सासिन आणि रिफाम्पिसिन यांचा समावेश आहे. गोळ्या स्प्रेच्या एका विशिष्ट पॉलिमरसह लेपित होत्या ज्यामुळे औषध नियंत्रित करण्यात सक्षम होते. अंतिम कॉइल 32 मिमी जाडीत आणि 2 मीटर लांबीचे असते.

प्रयोगशाळा अभ्यास

लेबोरेटरी अभ्यासाने असे दर्शविले आहे की लेप गोळ्या हळूहळू एक महिन्यापर्यंत औषधे सोडण्यास सक्षम होते.

व्हिवो अभ्यासासाठी, संशोधकांनी कॉइल काढला आणि नाकातून डुक्करच्या पोटात प्रवेश केला.

तोंडाच्या जागी नासोगास्ट्रिक मार्ग का वापरले गेले हे विचारले असता, मालविक वर्मा, अभ्यासकातील प्रथम लेखक म्हणाले: “सध्यापर्यंत नासोगास्ट्रिक ट्यूब ही यंत्रास वितरित करण्याचा व्यवहार्य मार्ग आहे कारण सर्वात मोठा निगलण्यायोग्य कॅप्सूल केवळ 1 ग्रॅम औषध ठेवू शकतो. जास्तीत जास्त. हे ट्यूब 10 ग्रॅमपेक्षा जास्त औषधे वितरीत करण्यास सक्षम करते. ”

पोटापर्यंत पोचल्यावर ट्यूब पोटात पोचले आणि पोटात राहिले आणि 28 दिवसांनी औषध सोडले. एंडोस्कोपिक मूल्यांकनात असे दिसून आले आहे की पोटात इतक्या मोठ्या कॉइलमुळे जखम किंवा अल्सर होऊ शकत नाहीत. अन्न आणि पाण्याच्या प्रवासात वजन कमी किंवा मर्यादा देखील नव्हत्या.

कॉइलवरील चुंबकाने जोडलेली नळी समाविष्ट करुन त्याच नॅसोस्ट्रॅस्टिक मार्गाने कॉइल पुनर्प्राप्त केली जाऊ शकते. सुश्री वर्मा म्हणाले की प्रवेश आणि पुनर्प्राप्तीदरम्यान सिस्टमची स्वीकार्यता आणि व्यवहार्यता समजण्यासाठी पुढील कार्य केले जात आहे. पुढच्या पाच वर्षांत सुरुवातीस मानव चाचणी सुरू होण्याची अपेक्षा टीमने केली आहे.

संशोधकांनी 300 ट्यूबरक्युलोसिस रूग्ण आणि 100 टीबी आरोग्य प्रदात्यांकडून सांगितले की या कॉइलचा वापर करून बहुतेक मासिक नियोजनाच्या कल्पनांसाठी खुले होते.

एमआयटीच्या प्राध्यापक जियोव्हानी ट्रेव्हर्स म्हणतात की, “बर्याच बाबतीत, रुग्णांनी हे प्राधान्य दिले होते, जे प्रत्येक आठवड्यात किंवा प्रत्येक आठवड्यात आरोग्य सेवा प्रदात्याकडे येण्याऐवजी आरोग्य सेवा देखरेखीसाठी दररोज आठवड्यातून किंवा चार आठवड्यांपूर्वी जाऊ शकतात.” प्रकाशन मध्ये मॅकेनिकल अभियांत्रिकी विभाग. विज्ञान लिप्येशनल मेडिसिनमध्ये प्रकाशित पेपरच्या संबंधित लेखकांपैकी तो एक आहे . या नव्या उपचार पद्धतीच्या आर्थिक प्रभावाचे विश्लेषण करणारे आणि पेपरने असे नोट केले की “रुग्ण प्रती $ 8,000 पेक्षा जास्त” खर्च कमी केला जाऊ शकतो.