बँका करन्सी चेस्ट्सची स्थापना करण्यासाठी आरबीआयने निकष जारी केले – Moneycontrol.com – Boisar Marathi News

बँका करन्सी चेस्ट्सची स्थापना करण्यासाठी आरबीआयने निकष जारी केले – Moneycontrol.com

रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने सोमवारी नवीन चलन छाती उभारण्यासाठी मार्गदर्शक तत्त्वे तयार केली, ज्यात मजबूत खोलीसाठी 1,500 स्क्वेअर फूटचा किमान क्षेत्र समाविष्ट आहे. “कमीतकमी 1500 चौ.कि.मी.च्या मजबूत खोली / व्हॉल्टचा क्षेत्र. डोंगराळ / दुर्गम ठिकाणी असलेल्यांसाठी, कमीतकमी 600 चौरस फुटाच्या मजबूत खोली / वॉल्ट क्षेत्रासाठी” नवीन आरबीआय सेट करण्यासाठी किमान मानक निर्दिष्ट करताना आरबीआयने सांगितले. चेस्ट

याशिवाय, नवीन छातींमध्ये दर दिवशी 6.6 लाख नोट्सची प्रक्रिया क्षमता असणे आवश्यक आहे.

डोंगराळ / दुर्गम ठिकाणी असलेल्या लोकांसाठी दररोज 2.1 लाख नोटबुकची क्षमता.

पूर्वी आरबीआय नियुक्त समितीने शिफारस केली होती की सर्वोच्च बँकांनी बँकांना कमीतकमी 1,000 कोटी रुपयांच्या आधुनिक सुविधांसह आणि छातीत बॅलन्स मर्यादा (सीबीएल) सह मोठ्या चलन चेस्ट उघडण्यास प्रोत्साहित करावे.

केंद्रीय बँकेने पुढे असेही म्हटले आहे की, रिझर्व्ह बँकेच्या विवेकबुद्धीनुसार चलन छातींमध्ये 1000 कोटी रुपयांचा सीबीएल असणे आवश्यक आहे.

आरबीआयच्या 2017-18 च्या वार्षिक अहवालाप्रमाणे, देशातील चलन व्यवस्थापन संरचनेमध्ये रिझर्व्ह बँकेच्या 1 9 अंक कार्यालये, 3, 9 75 चलन छाती आणि व्यावसायिक, सहकारी आणि क्षेत्रीय ग्रामीण बँकांचे 3,654 लहान नाणे डेपोचे नेटवर्क समाविष्ट आहे. .