आरकॉमची दिवाळखोरी झाल्यास एरिक्सनला 550 कोटी रुपये परत करावे लागतीलः एनसीएलएटी – बिझिनेस स्टँडर्ड – Boisar Marathi News

आरकॉमची दिवाळखोरी झाल्यास एरिक्सनला 550 कोटी रुपये परत करावे लागतीलः एनसीएलएटी – बिझिनेस स्टँडर्ड

गेल्या वर्षी 30 मे रोजी नॅशनल कंपनी लॉ अपीलीट ट्रिब्यूनल (एनसीएलएटी) ने स्थगिती दिली असेल तर रिलायन्स कम्युनिकेशन्स लिमिटेड (आरकॉम) कडून मिळालेल्या एकूण 550 कोटी रुपयांना एरिक्सन इंडिया प्रायव्हेट लिमिटेडला परत द्यावे लागेल, दोन – न्यायमूर्ती एसजे मुखोपाध्याय यांच्या नेतृत्वाखालील जज बेंचचे अध्यक्ष होते.

“एक पक्ष का मिळतो आणि बँका का त्रास देतात? भारतीय अर्थव्यवस्थेला का त्रास द्यावा,” असे दोन न्यायाधीशांच्या खंडपीठाने नमूद केले. यामुळे एनसीएलटी मधील आरकॉमची दिवाळखोरी कारवाई रद्द होईल किंवा दिवाळखोरी प्रकरण कायद्यानुसार पुढे जाण्याची परवानगी देईल. अपीलीय ट्रिब्यूनल आरकॉमने दाखल केलेल्या याचिकेवर सुनावणी करीत आहे. अनिल अंबानी यांच्या नेतृत्वाखालील कंपनीने दिवाळखोरीच्या कारवाईची मागणी केली आहे कारण ते कर्जदारांना परतफेड करता आले नाही.

सोमवारी सुनावणीदरम्यान, एनसीएलएटीने पक्षांना सर्वोच्च न्यायालयातील आरकॉमच्या दिवाळखोरीवरील मेच्या एनसीएलएटीच्या राहण्याच्या आदेशाला आव्हान दिले होते की नाही हे सांगून शपथपत्र दाखल करण्यास सांगितले आहे.

30 एप्रिल रोजी सुनावणीच्या पुढील तारखेला, अपीलीय ट्रिब्यूनल यांनी कंपनीला कंपनीच्या कारणाची नोटीस बजावण्यासंबंधी आरकॉमच्या विनंतीस दूरसंचार विभाग (डीओटी) च्या उत्तरावर विचार केला. डीओटीने आरकॉमला कारवाई नोटिस जारी केले होते कारण त्याचे परवाना रद्द केले जाऊ नये आणि कंपनीने स्पेक्ट्रम शुल्कास भरण्यात अयशस्वी झाल्यामुळे बँक गॅरंटी त्याने सादर केली होती.

एरिकसन इंडिया प्राइवेट लिमिटेड यांना 453 कोटी रुपये देऊन सर्वोच्च न्यायालयाच्या घटनेला अपील केल्यापासून त्याच्या विरूद्ध दिवाळखोरी याचिका आता पुन्हा सुरू होण्याची शक्यता आहे, या याचिकेत आरकॉमने न्यायालयात याचिका दाखल केली आहे. दुसरीकडे एरिक्सन इंडियाने या याचिकेचा विरोध केला आणि सांगितले की संपूर्ण दिवाळखोरी अर्ज आता रद्द करावा लागेल कारण आधीपासूनच आरकॉमशी करार झाला होता आणि त्याने पैसे मागितले होते.

वाचले: आरकॉममध्ये अनिल अंबानींचा हिस्सा 22 टक्क्यांवर घसरला; बँका 15.6% प्लेज केलेल्या समभागांची विक्री करतात

शेवटच्या सुनावणीदरम्यान, एनसीएलएटीने पुढील आदेशांपर्यंत , डीओटीने आरओओएम जारी केलेल्या दोन कारण कारणावरील कोणत्याही कारवाईस थांबविले होते. दोन न्यायाधीशांच्या खंडपीठाने 20 मार्च रोजी डीओटी पत्रव्यवहाराची कार्यवाही थांबविली होती. त्यात एक्सिस बँकेने अनिल अंबानी ग्रुप फर्मने 2,000 कोटी रुपयांची बँक गॅरंटी रद्द करण्यास सांगितले होते.

पहिल्या शोच्या कारणास्तव, डीओटीने हे जाणून घ्यायचे होते की कर्ज-भारित दूरसंचार सेवा प्रदात्याद्वारे जमा केलेली बँक हमी सरकारद्वारे लागू होऊ नये. स्पेक्ट्रम फी वेळेवर भरण्यात अयशस्वी झाल्यामुळे आरकॉमचा स्पेक्ट्रम परवाना रद्द करणे का रद्द करावे याबद्दलच्या दुसऱ्या नोटीसमध्ये विभागाने हे जाणून घेतले.

आरसीओएमने एनसीएलएटीशी संपर्क साधला होता आणि अॅक्सिस बँकेला नोटिस आणि पत्र न्यायाधिकरणाने फेब्रुवारी 4 च्या आदेशाचे उल्लंघन केले होते. यात असे म्हटले होते की अपीलीय ट्रिब्यूनल किंवा सर्वोच्च न्यायालयाच्या पुढील आदेशांपर्यंत कोणीही विक्री करणार नाही, किंवा आरकॉमच्या मालमत्तेवर तृतीय पक्षाचे हक्क तयार करा.

अंबानी यांच्या नेतृत्वाखाली 1 फेब्रुवारी रोजी कंपनीने दिवाळखोरी दाखल केली होती. गेल्या 18 महिन्यांत फर्म पुन्हा सुरू करण्याच्या सर्व प्रयत्नांमुळे त्याचे नुकसान झाले आहे. कंपनीच्या मंडळाच्या लक्षात आले की, बराच वेळ येईपर्यंतही कर्जदारांना प्रस्तावित मालमत्ता मुद्रीकरण योजनांमधून शून्य मिळकत मिळाली होती आणि एकूण कर्ज निवारण प्रक्रिया अद्याप कोणताही मार्ग तयार करू शकली नाही.