प्रथम मानवी सार्वभौमिक लस चाचणी म्हणून फ्लूचे प्रकरण अद्याप उच्च होते – Boisar Marathi News

प्रथम मानवी सार्वभौमिक लस चाचणी म्हणून फ्लूचे प्रकरण अद्याप उच्च होते

(सीएनएन) बहुतेक राज्ये बहुतेक फ्लू रुग्णांना विलक्षण प्रमाणात पहात आहेत कारण सीझन जवळ येते. दरम्यान, नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ हेल्थ येथे नवीन सार्वत्रिक फ्लू शॉटसह प्रथम मानवी प्रयोग सुरू झाले आहेत.

30 मार्च रोजी संपलेल्या आठवड्यासाठी तीन तृतीयांश राज्य आणि प्वेर्टो रिको यांना फ्लूचा मोठ्या प्रमाणावर सामना करावा लागला, असे यूएस सेंटर फॉर डिसीज कंट्रोल अँड प्रिव्हेंशन यांनी शुक्रवारी सांगितले.
नॅशनल फाउंडेशन फॉर इन्फेक्शियस डिसिजसेसचे वैद्यकीय संचालक डॉ. विल्यम शॅफ्नर म्हणाले, “आम्ही एप्रिलमध्ये आहोत आणि अजूनही आमच्याकडे खूपच जास्त इन्फ्लूएंझा आहे.” “ते कमी झाले आहे परंतु तरीही महत्त्वपूर्ण आहे.” मागील आठवड्यात, 34 राज्ये आणि प्वेर्टो रिको यांनी मोठ्या प्रमाणावर क्रियाकलाप नोंदविला.

मागील वर्षापेक्षा लांब, कमी घातक

जरी फ्लूने यावर्षी इतकेच जीवनात घेतलेले नसले तरी 80,000 पेक्षा जास्त लोक मरण पावले, तरीही मृत्यूची संख्या अजूनही लक्षणीय आहे. 30 मार्च रोजी संपलेल्या आठवड्यात फ्लू-संबंधित कारणामुळे पाच मुलांचे निधन झाले; यामुळे ऋतुभरात एकूण 82 मुलांचे मृत्यू झाले; सीडीसीच्या मते, या हंगामात फ्लूमुळे एकूण 50 , 9 00 मृत्यू झाल्या आहेत. सर्व फ्लू-संबंधित मृत्यू आढळल्या नाहीत किंवा नोंदल्या जात नाहीत, म्हणून वास्तविक संख्या जास्त असू शकते.
30 मार्च रोजी संपलेल्या आठवड्यात प्रत्येक 100,000 लोकांसाठी एकूण हॉस्पिटलायझेशन दर सुमारे 56 टक्के होता, तर 65 टक्क्यांहून अधिक प्रौढांमध्ये 182 जणांनी 100,000 लोकांचा दर वाढविला आहे.
सीडीसीने असेही अनुमान ठेवले की 2018 -19 हंगामादरम्यान 54 9, 000 फ्लू रुग्णालयात दाखल झाले. दरम्यान, फ्लूसारख्या आजाराच्या तक्रारी कमी होत आहेत. 3.8% लोकांनी क्लिनिक किंवा डॉक्टरांच्या कार्यालयाला भेट दिली होती त्याआधीच्या आठवड्यात फ्लूसारख्या लक्षणांची तक्रार केली होती, तर फक्त 3.2% लोकांनी 30 मार्च रोजी संपलेल्या आठवड्यात असेच केले.
राष्ट्रीय पातळीवर, एच 1 एन 1 व्हायरल प्रजनन संपूर्ण हंगामात प्रामुख्याने होते. ते म्हणाले की, देशातील तीन भाग गेल्या तीन आठवड्यांपासून H3N2- प्रामुख आहेत. गेल्यावर्षी 2017-18 च्या फ्लू हंगामादरम्यान प्रभावी असलेले H3N2 ताण सामान्यत: फ्लूच्या लक्षणांमुळे कारणीभूत ठरते, ज्यामुळे अधिक हॉस्पिटलायझेशन आणि मृत्यू होऊ शकते.
“आमच्याकडे एच 1 एन 1 उत्पन्नाचा प्रभुत्व आहे आता एक प्रभुत्व किंवा कमीतकमी एच 3 एन 2 च्या समतुल्यतेचा अर्थ असा आहे की याचा अर्थ असा आहे की अधिक गंभीर आजारामुळे होणारी तणाव या वर्षी मोठ्या प्रमाणावर उशीरा हंगामाच्या इन्फ्लूएंझा तयार करीत आहे,” असे Schaffner यांनी सांगितले.
शेवटी, सीडीसीला दीर्घ हंगामासाठी देशाला ठेवून काही आठवड्यांपर्यंत फ्लू क्रियाकलाप उंचावण्याची अपेक्षा आहे.
“आम्ही एक विशिष्ट, लांब इन्फ्लूएंझा हंगाम येत आहेत,” Schaffner सांगितले. ते पुढे म्हणाले की सतत हंगामात आणखी आजार, हॉस्पिटलायझेशन आणि मृत्यू येऊ शकेल, “कारण हा हंगाम एप्रिलमध्ये जाणार आहे; ते त्वरित बंद होणार नाही आणि ही उशीरा सीझन आहे.”

प्रायोगिक लस नवीन ग्राउंड ब्रेक

“आपल्याशी बोलणे कठिण आहे कारण माझ्या सर्व बोटांनी आणि पायांच्या बोटांना ओलांडण्यापासून अडथळा आलेला आहे,” असे Schaffner यांनी बुधवारी क्लिनिक ट्रायल्समध्ये दाखल केलेल्या नवीन फ्लू लसीबद्दलच्या उच्च आशाबद्दल मजा करीत म्हटले.
H1ssF_3928 नामक हा प्रायोगिक लस राष्ट्रीय रोग संस्था आणि संसर्गजन्य रोगांमधील शास्त्रज्ञांनी विकसित केला होता. आशा आहे की हे बहुतेक फ्लू विषाणूंच्या विषाणूंच्या विरोधात दीर्घकालीन संरक्षण प्रदान करेल ज्यामध्ये महामारी होऊ शकते.
“सार्वत्रिक फ्लू लसी विकसित करण्यासाठी बहुस्तरीय रस्त्यावर हा एक महत्वाचा पहिला पाऊल आहे”, असे इन्स्टिट्यूटचे संचालक डॉ. अँथनी फाऊसी यांनी सांगितले. “आम्ही समूह एक इन्फ्लूएंजा ए व्हायरसपासून संरक्षण करण्याचा प्रयत्न करीत आहोत.”
फाऊसीने स्पष्ट केले की सुमारे 18 इन्फ्लूएंजा ए विषाणू दोन गटांमधील एक आणि दोन गटांमध्ये विभागलेले आहेत. खर्या “सार्वभौमिक” लसाने सर्व फ्लू विषाणूंच्या विषाणूंच्या विरूद्ध परिणामकारकता सिद्ध केली असली तरी ती केवळ हळूहळू पायरीमध्येच मिळविली जाईल. तेव्हा, नवीन टीका ही पहिली पायरी आहे ज्याचा हेतू संबंधित संबंधित इन्फ्लूएंझा व्हायरल स्ट्रॅन्सच्या संपूर्ण गटाला प्रभावीपणे व्यत्यय आणण्याचा आहे.
दरवर्षी नवीन फ्लू शॉट मिळविण्याची गरज आपल्याला आहे – आणि ही लस स्वत: दरवर्षी अद्यतनित केली पाहिजे – कारण व्हायरसचा भाग सतत बदलत असतो, असे फाऊसी म्हणाले. या घटनेला “अँटीजनिक ​​द्रव” असे म्हणतात. एंटिजेनिक द्रवपदार्थ रोखण्यासाठी, नवीन लसीकरण उमेदवार इन्फ्लूएंजा ट्राइनचा एक अधिक स्थिर भाग, व्हायरसचा एक पैलू जो तणावग्रस्त होण्याची शक्यता कमी प्रमाणात बदलतो.
क्लिनिकल चाचणीचा हा पहिला टप्पा, मानवी प्रयोग, बेथेस्डा, मेरीलँडमधील नॅशनल इंस्टिट्यूट ऑफ हेल्थ क्लिनिकल सेंटर येथे आयोजित केला जात आहे. या पहिल्या चरणाची मर्यादा मर्यादीत आहे, फॉसी म्हणाले: “आपण हे लस सुरक्षित असल्याचे पाहू इच्छित आहात – ते कदाचित हेच असेल – आणि आपण ते प्रभावी होऊ इच्छित असल्यासारखे प्रतिसाद पहावे की नाही हे पाहू इच्छित आहात.”
संस्थेच्या लस संशोधन केंद्राच्या क्लिनिकल ट्रायल्स प्रोग्रामच्या डॉ. ग्रेस चेन यांच्या नेतृत्वाखालील प्रयोगात, किमान 70 निरोगी प्रौढांना 70 वर्षापर्यंत वय पाहिजे आहे. एकदा त्यांना फ्लू शॉट देण्यात आला की, सहभागी 15 महिन्यांपर्यंत 11 फॉलो-अप भेटीसाठी परत येतील. प्रयोगकर्त्यांना प्रयोगात्मक भाग म्हणून प्रत्यक्ष फ्लू विषाणूचा त्रास होणार नाही कारण वैज्ञानिक प्रतिरक्षा प्रतिसाद तसेच सुरक्षा आणि साइड इफेक्ट्सच्या पुराव्याची चाचणी घेत आहेत.
फाऊसीला “सामान्य प्रकारचे साइड इफेक्ट्स” अपेक्षित आहे कारण लोक सध्याच्या फ्लूच्या लस, जसे कि वेदना बंडापासून मिळतात, आणि कोणत्याही असामान्य प्रतिक्रियांची अपेक्षा करत नाहीत. 2020 च्या सुरुवातीस अहवाल देण्याचे परिणाम वैज्ञानिकांना मिळतील.
“जर हे कार्य करते, तर आपण फेज 2 आणि नंतर फेज 3 वर जा,” फाऊसी म्हणाले, की त्यामध्ये मानवी प्रयोग आणि डोसिंग आणि रिअल-वर्ल्ड इफेक्टिव्हिटीकडे लक्ष वेधण्यासारखे आहे. “मी आशावादी आहे कारण आम्ही पहिल्या चरणावर आहोत, आणि शेवटी, आम्ही अशा काहीतरी शोधत आहोत जे खरोखरच सार्वभौमिक फ्लू लसी बनण्यासाठी डिझाइन केलेले आहे.”
Schaffner म्हणाले की “एक सार्वत्रिक लस सारखे काहीतरी मिळत, जे विविध प्रकारच्या विविध प्रकारच्या विरोधात संरक्षण होईल, एक प्रमुख वैद्यकीय आगाऊ होईल.” संशोधन “सुप्रसिद्ध” आहे आणि “आता, हे कार्य करते की नाही हे पाहणे आवश्यक आहे – किती चांगले कार्य करते.”
फ्लू जगभरातील लोकसंख्येवर परिणाम करते, असे Schaffner सांगितले. “जर आपल्याकडे लक्षणीय सुधारित लस असेल तर आम्ही खूप भयानक काम करू शकलो,” असे ते म्हणाले. “आम्ही उच्च आशा आहे.”