डिजिटल मीडिया मल्टीटास्किंग, लठ्ठपणाच्या जोखीमशी निगडित, असे अभ्यासाचे म्हणते – एएनआय न्यूज – Boisar Marathi News

डिजिटल मीडिया मल्टीटास्किंग, लठ्ठपणाच्या जोखीमशी निगडित, असे अभ्यासाचे म्हणते – एएनआय न्यूज

अद्ययावत: एप्रिल 04, 201 9 1 9:07 IST

वॉशिंग्टन डी.सी. [यूएसए], 4 एप्रिल (एएनआय): एक अभ्यासात असे आढळले आहे की डिजिटल सेवांमध्ये स्विच करणारे लोक वजन मिळवतात.
‘ब्रेन इमेजिंग अँड बिहेविअर’ या पुस्तकात प्रकाशित केलेल्या अभ्यासात दिसून आले आहे की मीडिया मल्टीटास्किंग अन्न प्रलोभनांमध्ये आणि आत्म-नियंत्रण नसण्याच्या वाढीच्या संभाव्यतेशी संबंधित आहे, ज्यामुळे वजन वाढू शकते.
“मागील काही दशकांमध्ये फोन, टॅब्लेट आणि इतर पोर्टेबल डिव्हाइसेसना वाढलेली वाढ ही आमच्या वातावरणात सर्वात महत्त्वाची बदल आहे आणि असेही झाले आहे की ज्या काळात लठ्ठपणा दर देखील अनेक ठिकाणी चढला आहे,” रिचर्ड लोपेझ म्हणाले, अभ्यास प्रमुख लीडर.
लॅपझ म्हणाले की, “आम्ही या संशोधनास मोबदला आणि डिजिटल डिव्हाइसेसच्या गैरवापरांमधील विद्यमान दुवे अस्तित्वात आहेत की नाहीत हे निश्चित करण्यासाठी आम्ही हा संशोधन आयोजित करू इच्छितो.
संशोधन दोन भागात केले होते. पहिल्या भागात, 18 आणि 23 वयोगटातील 132 सहभागींनी मीडियाच्या मल्टीटास्किंग आणि विचलितपणाच्या पातळीचे मूल्यांकन करणारी प्रश्नावली पूर्ण केली. हे नवीन विकसित, 18-आयटम मीडिया मल्टीटास्किंग -रीवीज्ड (एमएमटी-आर) स्केल वापरून केले गेले.
एमएमटी-आर स्केल आक्षेपार्ह किंवा अयोग्य फोन वापरच्या सक्रिय वर्तनांचा मागोवा घेते (जसे की आपण एखाद्या अन्य व्यक्तीशी बोलत असताना संदेशांसाठी आपला फोन तपासण्याची इच्छा वाटणे) तसेच अधिक निष्क्रिय वर्तन (जसे की आपल्याशी व्यत्यय आणणार्या मीडिया-संबंधित व्यत्यय काम).
संशोधकांना आढळले की उच्च एमएमटी-आर गुणधर्म उच्च बॉडी मास इंडेक्स (बीएमआय) आणि शरीराच्या चरबीचा जास्त प्रमाणात संबद्ध असल्याने संभाव्य दुवा सूचित करतात.
फॉलो-अप संशोधनात, पूर्वीच्या अभ्यासातील 72 सहभागींना “एक एफएमआरआय स्कॅन” देण्यात आला, त्या दरम्यान संशोधकांनी मेंदूच्या क्रियाकलापांची मोजणी केली, तर लोकांना चित्रांची मालिका दर्शविली गेली. वेगवेगळ्या संबंधित नसलेल्या फोटोंसह मिश्रित हे ऐपेटीझींग परंतु फॅटिंग फूडचे चित्र होते.
जेव्हा माध्यमांच्या मल्टीटास्कर्सने खाद्यपदार्थांचे चित्र पाहिले तेव्हा संशोधकांनी अन्न प्रलोभनाशी निगडित मेंदूच्या भागामध्ये वाढलेली क्रिया पाहिली. हेच अभ्यासात भाग घेणारे, ज्यांना जास्त बीएमआय आणि जास्त शरीराचे चरबी होते, ते देखील कॅम्पस कॅफेटेरियासच्या आसपास वेळ घालवू शकतील.
सर्वसाधारणपणे, लोपेझने असे निष्कर्ष काढले की, प्रारंभिक असले तरी, मीडिया मल्टीटास्किंग, लठ्ठपणाचे जोखीम, आत्म-नियंत्रणासाठी मस्तिष्क-आधारित उपाय आणि वास्तविक-जागतिक खाद्य संकेतस्थळांमधील एक्सपोजर यांच्यात खरोखरच दुवे आहेत.
“अशा प्रकारच्या लिंक्स स्थापन करणे महत्वाचे आहे, वाढत्या लठ्ठपणा दर आणि आधुनिक जगामध्ये मल्टीमीडिया वापराचा प्रसार”, असे ते म्हणाले.
लोपेझ आणि त्याच्या सहकारी संशोधकांना आशा आहे की या अभ्यासामुळे या विषयाबद्दल जागरुकता वाढेल आणि भविष्यातील कामांना प्रोत्साहन मिळेल. (एएनआय)