शीर्ष 7 उच्च रक्तदाब प्रश्नांची उत्तरे आमच्या तज्ञांनी – एनडीटीव्हीद्वारे दिली – Boisar Marathi News

शीर्ष 7 उच्च रक्तदाब प्रश्नांची उत्तरे आमच्या तज्ञांनी – एनडीटीव्हीद्वारे दिली

अनियंत्रित उच्च रक्तदाब काही गंभीर गुंतागुंत होऊ शकते.

भारतातील लोकांमध्ये झालेल्या सर्वात सामान्य समस्यांपैकी उच्च रक्तदाब हा एक आहे. हाय ब्लड प्रेशर किंवा हायपरटेन्शन ही अशी स्थिती आहे ज्यात एखाद्या व्यक्तीचे रक्तदाब वाढते. स्थितीला मूक हत्यार देखील म्हटले जाते कारण तेथे कोणतीही चेतावणी लक्षणे नाहीत. एक किंवा दोन दिवसांमध्ये उच्च रक्तदाब विकसित होत नाही. अनेक वर्षांच्या प्रक्रियेमुळे उच्च रक्तदाब होतो. आपल्या रक्तवाहिन्यांच्या रक्ताने किती रक्त वाहते आणि हृदयाच्या पंप्स असताना रक्ताचा सामना कोणत्या रक्ताने पूर्ण होतो यावर विचार करुन रक्तदाब मोजला जातो. धमन्या कमी झाल्यानंतर उच्च रक्तदाब वाढतो.

हे देखील वाचा: उच्च रक्तदाब हा औषध घेतल्याने अचानक हृदयविकाराचा धोका वाढू शकतो: अभ्यास

आता हाय ब्लड प्रेशरबद्दल काही सामान्य प्रश्न पाहू या.

प्रश्न: उच्च रक्तदाब कशामुळे होतो?

उत्तर: उच्च रक्तदाबच्या काही मुख्य कारणांमुळे लठ्ठपणा, मधुमेह, शारीरिक हालचाली, तणाव, पोटॅशियम, कॅल्शियम आणि मॅग्नेशियमची अपुरी प्रमाणात कमतरता आणि मद्यपान आणि सिगारेटचा जास्त प्रमाणात धूम्रपान करणे हे होय.

प्रश्नः कोणता वयोगटाचा हा सामान्यतः उच्च रक्तदाब होतो? मुलांचा उच्च रक्तदाब झाला आहे का?

उत्तरः दिल्लीस्थित पोषण विशेषज्ञ म्हणतात, “सामान्यत :, उच्च रक्तदाब ग्रस्त लोक 40-60 वर्षे वयोगटातील असतात परंतु मुले देखील उच्च रक्तदाब ग्रस्त होऊ शकतात.”  

हे देखील वाचा: पिईल डिल करा, हा 30 मिनिटांचा वर्कआउट राउटिन लोअर हाय ब्लड प्रेशरला मदत करू शकेल

प्रश्न: हाय ब्लड प्रेशरशी संबंधित काही सामान्य आरोग्य समस्या काय आहेत?

उत्तरः अनियंत्रित उच्च रक्तदाब काही गंभीर गुंतागुंत होऊ शकतो. यात हृदयविकाराचा झटका आणि हृदयविकाराचा झटका यांसारख्या अनेक हृदयरोगांचा समावेश आहे.

प्रश्न: सामान्य रक्तदाब म्हणजे काय?

उत्तर: दिल्लीस्थित पोषण विशेषज्ञ मोनिशा अशोकन म्हणतात, सामान्य रक्तदाब 120/80 असावा.

प्रश्न: जास्त खारटपणाचा रक्तदाब परिणाम होतो का? जर होय, कसे?

उत्तरः होय, मीठ जास्त प्रमाणात घेण्यामुळे उच्च रक्तदाब होऊ शकतो.

“उच्च रक्तदाब रक्ताने गुंतवणूक आहे जे दबाव रक्कम आहे हृदय . जादा मीठ आहारात उच्च रक्तदाब होऊ शकते. सॉल्ट आपल्या मूत्रपिंड कार्य करते अधिक पाणी आपल्या शरीरात धरून करणे. हे अतिरिक्त पाणी साठवून आपल्या रक्त नाही दाब आणि मूत्रपिंड, धमनियां, हृदय आणि मेंदूवर ताण ठेवते. मीठ खाण्यामुळे तुमच्या रक्तप्रवाहात सोडियमचे प्रमाण वाढते आणि नाजूक शिल्लक तोडते ज्यामुळे तुमच्या मूत्रपिंडांना पाणी काढून टाकण्याची क्षमता कमी होते. परिणामी रक्तदाब जास्त होतो अतिरिक्त द्रव आणि शरीरावर अतिरिक्त ताण, मोनिशा अशोकन जोडते.

प्रश्न: उच्च रक्तदाब व्यवस्थापित करण्यात मदत करू शकणारा आहार कोणता?

उत्तर: एक निरोगी आहार उच्च रक्तदाब व्यवस्थापित करण्यास मदत करू शकतो. आपल्या आहारात ताजे फळे, हिरव्या पालेभाज्या, कमी चरबीयुक्त डेअरी उत्पादने आणि संपूर्ण धान्य समाविष्ट करावे. पोटॅशियम, मॅग्नेशियम आणि कॅल्शियम हे तीन मुख्य पोषक घटक उच्च रक्तदाब व्यवस्थापित करण्यासाठी अत्यंत महत्वाचे आहेत.

प्रश्नः निरोगी शरीराचे वजन राखून ठेवल्याने उच्च रक्तदाब होतो?

उत्तरः होय, उच्च रक्तदाब व्यवस्थापित करण्यासाठी निरोगी शरीराचे वजन राखणे अत्यंत महत्वाचे आहे. निरोगी आहार आणि नियमित शारीरिक व्यायाम करून आपण आपले वजन व्यवस्थापित करू शकता.

तसेच वाचा: वजन कमी करण्यापासून उच्च रक्तदाब व्यवस्थापनासाठी या लहान काळा बियाणे आपल्या आहारामध्ये एक परिपूर्ण जोड आहे

(मोनीशा अशोकन नूरिश मी, दिल्ली येथे एक क्लिनिकल पोषण विशेषज्ञ आहे)

अस्वीकरण: सल्लाासह ही सामग्री फक्त सामान्य माहिती प्रदान करते. हे योग्य वैद्यकीय मतदानासाठी पर्याय नाही. अधिक माहितीसाठी नेहमी एखाद्या तज्ञ किंवा आपल्या स्वत: च्या डॉक्टरांचा सल्ला घ्या. एनडीटीव्ही या माहितीची जबाबदारी घेत नाही.

लोकसभा निवडणुका 201 9 साठी ndtv.com/elections वर नवीनतम निवडणूक बातम्या , थेट अद्यतने आणि निवडणूक वेळापत्रक मिळवा. 201 9 च्या भारतीय सार्वत्रिक निवडणुकांसाठी आम्हाला 543 संसदीय जागांपैकी प्रत्येकाकडून अद्यतनांसाठी फेसबुकवर आवडतं किंवा Twitter आणि Instagram वर आमचे अनुसरण करा.