जागतिक ऑटिझम जागरूकता दिवस 201 9: महत्त्व, इतिहास आणि थीम – हिंदुस्तान टाइम्स – Boisar Marathi News

जागतिक ऑटिझम जागरूकता दिवस 201 9: महत्त्व, इतिहास आणि थीम – हिंदुस्तान टाइम्स

ऑटिझम हे व्हेरिएबल सेव्हरिटीचे न्यूरोडायव्हेल्मेंटल डिसऑर्डर आहे जे संप्रेषण आणि सामाजिक परस्परसंवादामध्ये व्यत्यय आणते. डिसऑर्डरची पुनरावृत्ती वर्तणूक आणि विचारांद्वारे देखील ओळखली जाते. 2 एप्रिल रोजी प्रत्येक वर्षी ऑटिझम स्पेक्ट्रम डिसऑर्डरबद्दल माहिती प्रसारित करण्यासाठी जागतिक ऑटिझम अॅवेअरनेस डे पहा आणि जागतिक एएसडी लोकसंख्या एक निरोगी सामाजिक जीवन जगण्यास मदत करा. संयुक्त राष्ट्रसंघाचे जागतिक कम्युनिकेशन आणि आर्थिक आणि सामाजिक व्यवहार विभाग हा आजचा आकार देण्यासाठी जबाबदार मुख्य संस्था आहे. एएसडी असलेल्या लोकांसाठी काम करणाऱ्या इतर अनेक संस्था देखील डब्ल्यूएएडीशी संबंधित आहेत.

वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशनच्या अनुसार प्रत्येक 160 मुलांपैकी एक म्हणजे ऑटिझमसह रहात आहे. तथापि, संपूर्णपणे या विकृतीबद्दल जागरुकता कमी आहे. एएसडी सह राहणारे लोक संप्रेषण आणि सामाजिक परस्परसंबंधांशी संबंधित समस्यांना तोंड देतात. जर लहान मुलांमध्ये एएसडी आढळला आणि त्याचे व्यवस्थापन योग्य असेल तर या समस्या यशस्वीपणे हाताळल्या जाऊ शकतात. डब्ल्यूएएडीच्या माध्यमातून, संयुक्त राष्ट्रांच्या मते एएसडी बद्दल जागरुकता वाढविणे हा आहे. लहान मुलांना लहान मुलांमध्ये ऑटिझमची चिन्हे शोधण्यात आणि स्पेक्ट्रमवरील लोकांना भेदभावाचा सामना करण्यास मदत करण्याचा हेतू आहे.

जागतिक ऑटिझम जागृती दिवसांचे महत्त्व

संयुक्त राष्ट्रसंघाचे सरचिटणीस अँटोनियो ग्युटेरेस यांनी डब्ल्यूएएडीचे महत्त्व सांगितले आहे, “जागतिक ऑटिझम जागरूकता दिवसावर, आम्ही भेदभाव विरुद्ध बोलतो, आमच्या जागतिक समुदायाचे विविधता साजरे करतो आणि संपूर्ण समावेशन आणि ऑटिझमसह लोकांच्या सहभागास आमची वचनबद्धता बळकट करतो. 2030 च्या सिकाऊ विकासासाठी अजेंडाचा मुख्य आश्वासन कायम ठेवण्यासाठी आमच्या प्रयत्नांचा एक महत्त्वाचा भाग हा त्यांच्या पूर्ण क्षमतेची पूर्तता करण्यास मदत करणे आहे: कोणीही मागे जाऊ नये. ”

जागतिक ऑटिझम जागरूकता दिवस 201 9 ची थीम

‘सहायक तंत्रज्ञान. सक्रिय सहभाग ‘WAAD 201 9 ची थीम आहे. थीम लक्षात ठेवली आहे की तंत्रज्ञान ऑटिझमसह अक्षमतेच्या कोणत्याही स्वरुपाच्या विकासामध्ये अभिन्न भूमिका बजावते. केवळ विकासासाठी तंत्रज्ञानाची आवश्यकताच नाही तर अपंग लोकांना त्यांचे मूलभूत मानवाधिकार आवडतात आणि समाजाच्या सदस्यांसारख्या कोणत्याही समस्यांशी त्यांना तोंड देण्यास मदत करतात.

तथापि, ही थीम देखील हे तथ्य दर्शविते की सहाय्यकारी तंत्रज्ञान महाग आणि मोठ्या प्रमाणावर ऑटिझमसह राहण्यायोग्य नाहीत. जगभरातील सहाय्यक तंत्रज्ञानाचा आणि त्यांच्या कार्यक्षमतेचा वापर करण्याच्या मार्गदर्शनाची कमतरता देखील आहे.

डब्ल्यूएएडी 201 9 ची थीम म्हणून, युनायटेड नेशन्सचे न्यूयॉर्कमधील मुख्यालय येथे ऑटिझमसह राहणार्या लोकांसाठी सामाजिक, राजकीय आणि आर्थिक बाबींमध्ये त्यांच्या पूर्ण सहभागास अडथळा आणणारी कोणतीही अडथळे दूर करण्यासाठी सहाय्यक तंत्रज्ञानाच्या सहभागावर चर्चा करेल. समाज समानता, इक्विटी आणि समाकलनास प्रोत्साहन देण्यासाठी तंत्रज्ञानाच्या वापरावर लक्ष केंद्रित केले जाईल. आज संयुक्त राष्ट्रसंघातील स्वयं-वकील आणि तज्ञांसोबत चर्चेद्वारे संबोधित करण्याच्या विषयांमध्ये पुढील गोष्टींचा समावेश आहे:

इंटरनेट आणि डिजिटल समुदायः खेळाच्या क्षेत्रास स्तर देणे

स्वतंत्र जीवन: स्मार्ट होम तंत्रज्ञान आणि बरेच काही

शिक्षण आणि रोजगार: संप्रेषण आणि कार्यकारी कार्य

टेलिमेडिसिन: आरोग्य सेवेसाठी दरवाजे उघडत आहे

ऐकण्याचा अधिकारः राजकीय सहभाग आणि वकिला

जागतिक ऑटिझम जागृती दिवसांचा इतिहास

संयुक्त राष्ट्र महासभाने 2008 मध्ये द्वितीय एप्रिलला जागतिक ऑटिझम जागरूकता दिवस म्हणून घोषित केले. त्यानंतरपासून इतर अनेक संस्थांनी ऑटिझम स्पेक्ट्रम डिसऑर्डरबद्दल माहिती पसरविण्यासाठी काम केले आहे जे जगभरातील लोकसंख्येच्या मोठ्या भागास प्रभावित करते. ऑटिझमसह राहणा-या लोकांना आरोग्यासाठी आणि तंत्रज्ञानास अधिक सुलभ बनविणे हा या दिवसाचा उद्देश आहे. तथापि, जागतिक ऑटिझम जागृती दिवस साजरा करण्याचे मुख्य उद्दिष्ट हे निश्चित करणे आहे की ऑटिझमसह राहणारे लोकही मागे राहिले नाहीत.

फेसबुक आणि ट्विटरवर अधिक कथनोंचे अनुसरण करा

प्रथम प्रकाशित: एप्रिल 02, 201 9 13:37 IST