गेल्या 5 वर्षांच्या कामातून आम्हाला 300 जागा मिळतीलः नितीन गडकरी – इकॉनॉमिक टाइम्स – Boisar Marathi News

गेल्या 5 वर्षांच्या कामातून आम्हाला 300 जागा मिळतीलः नितीन गडकरी – इकॉनॉमिक टाइम्स

विरोधी पक्ष जे काम करीत आहेत ते बळजबरीने बाहेर पडले आहेत कारण ते भाजपला पराभूत करू शकत नाहीत हे त्यांना समजते

नितिन गडकरी, रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री, शिपिंग व जल संसाधने गंगा कायाकल्प

.

ईटीशी केलेल्या मुलाखतीत त्यांनी 60 वर्षांपासून चुकीच्या धोरणामुळे शेती क्षेत्रातील संकटाचा उल्लेख केला आणि असे म्हटले आहे की काही क्षेत्रांना तोंड द्यावे लागणार्या जॉब समस्यांचे निराकरण करण्यासाठी सरकार पुरेसे प्रयत्न करीत आहे.

संपादित केलेले उतारेः

महामार्ग क्षेत्रामध्ये भरपूर काम केले जात आहे, परंतु हे बजेटमधून बरेच काही केले जात आहे. खाजगी गुंतवणूक महत्त्वपूर्ण नाही …

हे मूल्यांकन योग्य नाही. आम्ही हायब्रीड ऍन्युइटी अंतर्गत 2 लाख कोटी रुपये प्रकल्प दिले आहेत – सरकारकडून 40% अनुदान-सहाय्य आणि गुंतवणूकदाराकडून उर्वरित 60%. 60% पैकी, गुंतवणूकदार 30% रक्कम आणते आणि बाकी रक्कम बँकांमधून येते. मी 11 लाख कोटी रुपयांपेक्षा जास्त गुंतवणूक केली आहे. यापैकी पाच वर्षांत बजेटमधून 3.5-4.0 लाख कोटी रुपये जास्तीत जास्त मिळाले आहेत. 7 लाख कोटी रुपये खाजगी-सार्वजनिक गुंतवणूकीतून येईल.

गंगा पुनरुत्थानावर बरेच काम झाले आहे, पण इतर नद्यांबद्दल काय?

दुर्दैवाने आम्ही लोकांशी संवाद साधण्यास सक्षम नाही. आम्ही गंगा नदीच्या 40 उपनद्या आणि ड्रेनेजवर काम करीत आहोत. यमुनासाठी आम्ही दिल्लीत 4,500 कोटी रुपयांच्या 13 प्रकल्पांची सुरूवात केली आहे. मथुरामध्ये, आमच्याकडे हायब्रीड ऍन्युइटी अंतर्गत तीन प्रकल्प आहेत. यमुनासाठी आग्रामध्ये 800 कोटी रुपयांचा प्रकल्प मंजूर केला गेला आहे. यमुना येथे इतर अनेक प्रकल्प आहेत. आम्ही फक्त 30% काम केले आहे, तरीही लोक कुंभ येथील पाण्याच्या गुणवत्तेमुळे खूप आनंदी होते. आमच्याकडे हिल्सा मासा अलाहाबाद पर्यंत येत आहे; इतर जंगली जीवन देखील दिसू लागले आहे. पुढील मार्च (2020) पर्यंत, गणगांव पूर्णपणे स्वच्छ होईल.

विरोधी पक्षाने आपल्या मंत्रालयाची प्रशंसा केली आहे परंतु नोकर्या आणि शेतकरी मोठ्या निवडणुकीच्या मुद्द्यावर तणाव आणणार आहेत. त्यावर आपले मत काय आहे?

जर आपण राजकारणाहून वर उठलो आणि ब्राझीलमध्ये साखरेचा भाव 20 रुपये किलो झाला तर आपण 34 रुपये किलो साखरेच्या आधारे गहू मिळविण्यासाठी शेतकरी देत ​​आहोत. ब्राझील साखरेचा दर ठरवितात, कॉर्नच्या किंमती अमेरिकेत सेट करतात, सोयाबीनचा दर अर्जेंटिनाचा असतो. अशा जागतिक अर्थव्यवस्थेत आपण उत्पादनांच्या किंमती निश्चित करू शकत नाही. गहू, तांदूळ, डाळी आणि साखर अधिशेष आहे. आपल्याला शेतीच्या क्रॉपिंग पॅटर्नमध्ये बदल करावा लागेल. कृषी विविधीकरणाच्या दिशेने आमच्या सरकारने पाऊल उचलले आहे. आमची 11,000 कोटींची इथॅनॉल अर्थव्यवस्था 2 लाख कोटी पुढे जाईल. परिणाम वेळ लागेल. आमच्या पाच वर्षांत कृषी संकट झाले नाही. 60 वर्षांपासून चुकीच्या धोरणाचा आणि शेतीची उपेक्षा करण्याचा हा परिणाम आहे. आम्ही सिंचन कव्हरेज वाढविण्यासाठी नदी जोडत आहोत, जे शेतकर्यांच्या उत्पन्नाची आणि उत्पादनाला तीन वेळा वाढवेल. आम्ही शेतकर्यांकरिता पीक विमा योजना आणली, तर त्यांच्यासाठी 12 लाख कोटी रुपयांचा कर्जाचा प्राधान्यक्रम प्राधान्यक्रम अंतर्गत, व्याजावर सवलत आहे. आम्ही मोठ्या प्रमाणावर कृषी-प्रक्रिया विकसित केली आहे. आम्ही त्यांना दरवर्षी 6,000 रुपये देण्याचे ठरविले आहे. काहीही संकट नाही असे म्हणणे योग्य नाही, परंतु सरकारने संबोधित करण्याचा प्रयत्न केला आहे. परिणाम येतील.

नोकर्यांबद्दल काय?

मी सगारमाला अंतर्गत 5 लाख कोटींचा प्रकल्प पुरवला आहे. रस्त्याच्या क्षेत्रात मी 11 लाख कोटी रुपये केले आहेत. माझ्या इतर मंत्रालयात मी 1 लाख कोटी रुपयांचा प्रकल्प देऊन 17 लाख कोटी रुपये मिळविले आहे. यासाठी यंत्रसामग्री, रोलर्स, कंत्राटदार, अभियंते आवश्यक असतील … खूप काम करावे लागेल. आम्ही निश्चितपणे रोजगार निर्मिती केले आहे परंतु काही समस्या आहेत जेथे काही समस्या आहेत. आर्थिक सुधारणांमध्ये आम्ही जीएसटी आणले, समांतर अर्थव्यवस्थेला थांबविण्यासाठी राक्षसीकरण आणले. तर, नैसर्गिकरित्या, काही क्षेत्रांमध्ये अधिक काम करण्याची गरज आहे. परंतु आम्ही ज्या प्रकारे काम करीत आहोत, आगामी वर्षात आपल्या वाढीचा दर 8% वर जाईल आणि रोजगार क्षमता देखील वाढेल.

राजकारणाकडे वळत असताना, आगामी निवडणुकांमध्ये आणि खास करून उत्तर प्रदेशमध्ये आपणास गठजोड़ येत आहे, तुमच्यासाठी समस्या असू शकतात?

राजकारण हा सक्तीचा, मर्यादा आणि विरोधाभासांचा खेळ आहे. गठबंधन मजबूतीची एक खेळ आहे. जेव्हा त्यांना जाणवले की ते आम्हाला हरवू शकत नाहीत, तेव्हा ते एकत्र आले आहेत. 1 9 71 मध्ये इंदिरा गांधी (गांधी) यांच्या विरोधात सर्व पक्ष एकत्र आले, परंतु त्यांनी निवडणुका जिंकल्या. तर, दोन-दोन-दोन राजकारणात कधीही चार नाहीत. नरेंद्र मोदी यांच्या नेतृत्वाखालील सरकारने केलेले काम माझ्यावर विश्वास आहे. आम्ही त्या आधारावर निवडणुका जिंकू.

2014 मध्ये एनडीए सरकारने लोकांना अनेक वचन दिले होते. काही पूर्ण झाले आहेत आणि काही नाही …

मला कोणते वचन पूर्ण झाले नाही ते सांगा.

नोकरी, उदाहरणार्थ …

आम्ही असे म्हणत नाही की आम्ही प्रत्येक पैलूवर खूप चांगले केले आहे. आपण जे म्हणत आहोत ते आम्ही गेल्या पाच वर्षांत केले आहे आणि गेल्या पाच वर्षात अनेक सरकारे काय करू शकली नाहीत आणि पुन्हा एकदा संधी दिली गेल्यास आम्ही पुढील पाच वर्षांत बरेच काही करू.

भाजपाचे मुख्य केंद्र कोणते असेल?

गावांमध्ये, गरीब, शेतकरी आणि कामगारांच्या कल्याणासाठी आणि रोजगाराच्या निर्मितीवर लक्ष ठेवणार्या आर्थिक संरचनेचे लक्ष्य ठेवणारी धोरणे. धोरणे तयार करण्यासाठी ज्यामुळे देशाला क्रमांक 11 आर्थिक महाशक्ती होईल. (वरील धोरणे) गरिबांच्या गरिबांना कसे सुधारवायचे आणि सामाजिक समानता सुनिश्चित कसे करावे, आरोग्यसेवा, पायाभूत सुविधा या क्षेत्रातील आपल्या देशाची कमतरता कशी हाताळायची.

आपल्या पक्षाचा पत्ता ध्रुवीकरण कसे करू शकता?

आमचा पक्ष जातिवाद किंवा जातीयवाद किंवा वंशवादी राजकारणापासून मुक्त आहे. ही भाजपची खास वैशिष्ट्ये आहे. लोक आपल्याला सांप्रदायिक आणि जाती-आधारित पक्ष म्हणून लेबल करण्याचा प्रयत्न करतात. त्यांचे राजकारण दलित व अल्पसंख्यकांच्या मनात भय निर्माण करेपर्यंत काम करते. धर्म, जात, पंथ किंवा लिंग या आधारावर भेदभाव करणार्या राजकारणास आम्ही करणार नाही. सबका सात्त्व वकास हे आपले मंत्र आहे.

आगामी निवडणुकीत आपल्या पक्षाच्या कामगिरीवर आपली कोणती अपेक्षा आहे?

आम्ही 300 जागा जिंकू. आम्ही कोणत्या प्रकारचे काम केले ते लोक पाहिले आहेत. ते लोक आपल्या हातात लोकशाही सुरक्षित आहेत हे पाहू शकतात. तर आम्ही परत येऊ.

तुम्ही भाजप किंवा एनडीएला 300 देत आहात?

भाजप 300 मिळवेल.