पायलट: दोन बोईंग विमान दुर्घटनाग्रस्त झाल्यामुळे आम्हाला आणखी काही शोधण्याची गरज आहे – Boisar Marathi News

पायलट: दोन बोईंग विमान दुर्घटनाग्रस्त झाल्यामुळे आम्हाला आणखी काही शोधण्याची गरज आहे

अमेरिकेच्या बोईंग 777 कर्णधार म्हणून 34 वर्षांनी लेस ऍबेंडने अलीकडे निवृत्ती घेतली. ते सीएनएन विमानचालन विश्लेषक आहेत आणि फ्लाइंग मॅगझिनमध्ये वरिष्ठ योगदानकर्ते आहेत. या भाष्य मध्ये व्यक्त मते त्याच्या आहेत. सीएनएनवर अधिक मत लेख पहा.

(वातावरणातील बदलावर CNN) कुशी परिवहन उड्डाणाचे 302 शोकांतिका 157 लोक मारले की या गेल्या रविवारी क्रॅश आहे uncomfortably समान वैशिष्ट्ये इंडोनेशिया मध्ये Lion Air च्या ऑक्टोबर 29 क्रॅश. बोईंगची सर्वात नवीन ऑफर 737-800 MAX आहे.

बर्याचजणांना माहिती आहे की 1 9 60 च्या दशकाच्या अखेरीस सेवा सुरू झाल्यापासून 737 डिझाइन सुरक्षित आणि विश्वासार्ह आहे. जवळजवळ प्रत्येक नवीन प्रकारासह विमानाच्या फ्युसेजला विस्तारित केले गेले आहे, परंतु कॉकपिट समान मूलभूत संरचना आहे आणि समकालीन अॅव्हीओनिक्स तंत्रज्ञानामध्ये बदल होत असलेल्या केवळ मोठ्या फरकाने जुन्या शैलीऐवजी इलेक्ट्रॉनिक वाद्य प्रदर्शनासह “ग्लास कॉकपिट” समाविष्ट आहे. स्टीम गॅगेस. “
याव्यतिरिक्त, MAX चे दोन इंजिन्स नवीनतम इंधन-कार्यक्षम तंत्रज्ञानाद्वारे समर्थित आहेत. कारण इंजिना मोठ्या आहेत आणि अधिक जोरदार असल्यामुळे बोईंगला त्यांना विंग वरुन किंचित पुढे सरकवावे लागले – मूलत: ते टेकऑफ किंवा लँडिंगवर जमिनीवर धडक मारू शकले नाहीत. इंजिनच्या माउंटिंग पोजीशनची भरपाई करण्यासाठी आणि बोअरिंगने एमसीएएस (मॅन्युव्हरिंग कॅरेक्टरिक्स ऑग्मेंटेक्शन सिस्टम) नावाची एक स्वयंचलित प्रणाली तयार केली ज्यामुळे नाक जास्त वेगाने जाण्यापासून रोखू शकेल जेव्हा पायलट हळूहळू वेगाने उड्डाण करतात, विशेषतः टेकऑफ आणि लँडिंग दरम्यान. नाक ठोकायला खूप जास्त प्रमाणात आक्रमण करणारा कोन (पंख आणि हवा प्रवाह दरम्यानचे कोन) मध्ये अनुवादित करते जे संभवतः वायुगतिशास्त्रीय स्टॉलला कारणीभूत ठरू शकते.
समस्या काय आहे ते म्हणजे एमसीएएस प्रणाली पायलट्सना अदृश्य आहे. खरं सांगायचं तर, बोईंग हे विमान अस्तित्त्वात असलेल्या हवाईपुस्तकाकडून काम करणार्या हँडबुक मार्गे अनेक एअरलाइन्सना कळविण्यात अयशस्वी झालं. जर प्रणालीत दोष आहे आणि त्याला वायुगतिकीय स्टॉल माहित नसेल तर पायलट जमिनीच्या दिशेने असलेल्या विमानाला कुस्ती करण्याचा प्रयत्न सोडून बाकी आहेत कारण एमसीएएस नाक खाली फेकण्यासाठी डिझाइन केले आहे, सर्व विमानांसाठी मूलभूत पुनर्प्राप्ती कुशलता त्या स्टॉलकडे येत आहेत.
नोव्हेंबरमध्ये लायऑन एअर क्रॅशनंतर बोईंगने फ्लाइट मॅन्युअलमध्ये एक प्रक्रिया सुरू केली होती ज्यामध्ये पायलट्स मध्यवर्ती कन्सोलवर असलेल्या दोन स्विचद्वारे लिफ्टचा ट्रिम मोटर्स डिसेंजींग करणे समाविष्ट करते, प्रत्यक्षात “रनवे ट्रिम” नावाच्या क्लासिक गुन्ह्यासाठी आवश्यक असलेली क्रिया आहे. ” ट्रिमिंग म्हणजे क्षैतिज स्टॅबिलायझरवरील शक्ती जे पिच नियंत्रित करते (नाक वर जात आणि खाली जात). फ्लाइट स्थिर करणे महत्त्वपूर्ण आहे. एक धावपटू ट्रिम प्रणाली ऑटोप्लॉट पैकी एकतर अन्वेषित इनपुट आहे किंवा संभाव्यत: या उदाहरणामध्ये, पायलट विमानाला हँड-फ्लाइंग करतात.
डायनासोरपासून बोईंगच्या आणीबाणी चेकलिस्टवर रनवे ट्रिम आहे. म्हणूनच, असा अर्थ असा आहे की एमसीएएस फॉल्टमध्ये क्लासिक गहाळपणासारखीच लक्षणे दिसून येतात. पण शेर वायु दुर्घटनेतून मिळविलेल्या तथ्यांमधील काहीही असे दर्शविलेले नाही की खरोखरच पायलटांचा अनुभव समान असेल.
पण येथे घास आहे. योग्य रीतीने प्रतिक्रिया देण्यासाठी पायलटांनी समस्या ओळखणे आवश्यक आहे. बकरींग ब्रोंकोसारखे काय वाटते ते ते लढत असल्यास, सामान्य नियंत्रण चक्र इनपुट प्रतिसाद देत नाही तेव्हा ते विचित्र आहे. जर मी कोणत्याही विमानात नियंत्रण कक्षावर परत पोचलो तर नाक उंचावेल आणि जमिनीवर पडणार नाही. तर, ही दुःखद घटना घडत असताना बहुतेक वेळा त्रुटी संदेशांच्या संदेशासह चेतावणी दिली जात आहे आणि काही चेतावण्या ऐकल्या जातात; बहुविध व्यत्यय असणे हे अल्पवयीन आहे. आणि विसरू नका, दोन्ही परिस्थितिमध्ये विमान अपघातात काही काळानंतर जमिनीच्या तुलनेत जवळजवळ होते.
आणि न्यू यॉर्क टाइम्सने कर्णधाराने एकूण विमान वेळेच्या सुमारे 8,000 तास जमा केल्याची नोंद केली असली तरी ती अमेरिकेच्या फ्लाइट वेळापेक्षा खूपच जास्त आहे. सह-पायलटने जवळजवळ 200 तास लॉग केले आहेत, जे कोणत्याही विमानातील कानाच्या मागील बाजूस ओल्यासारखे आहे, केवळ एक नवीन बोईंग 737 MAX बनवा.
अनुभवी एअरलाइनचा पायलट म्हणून मी इथियोपियन क्रू लायन एअर क्रॅशच्या आसपासच्या परिस्थतींबद्दल जागरूक होतो असे समजावे. इतर वाहकांप्रमाणे, अशा परिस्थितीसाठी त्यांची चेकलिस्ट सुधारित केली गेली. हे शक्य आहे की त्यांनी सुधारित चेकलिस्टची अंमलबजावणी केली आणि विमानाने प्रतिसाद दिला नाही? हा एक प्रश्न आहे ज्याचे उत्तर डीएफडीआर (डिजिटल फ्लाइट डेटा रेकॉर्डर) आणि सीव्हीआर (कॉकपिट व्हॉइस रेकॉर्डर) च्या विश्लेषणाद्वारे दिले जाईल, जे आता पुनर्प्राप्त केले गेले आहेत .
पुन्हा एकदा, एक तज्ञ म्हणून, मी कल्पना करीत आहे. या दोन क्रॅशची परिस्थिती फारच सारखी दिसली असली तरी, या स्पष्टीकरणामध्ये इतर स्पष्टीकरणांना कमी केले जाऊ शकत नाही. आपल्याला आपला श्वास थोडासा काळ टिकवून ठेवण्याची गरज आहे. त्वरित उत्तरे शोधण्यासाठी एफएए आणि बोईंग प्रचंड दबावाखाली आहेत.
तुमच्या प्रश्नातील बहुतेक जण असा प्रश्न विचारत आहेत की मी 737 MAX वर चढलो का? होय, अमेरिकेत – परंतु माझा सांत्वन स्तर कमी असेल हे मी नाकारू शकत नाही.