लठ्ठपणा आणि नैराश्याचा उपचार करणार्या समाकलित थेरपी प्रभावी आहे: अभ्यास – टाइम्स नाऊ – Boisar Marathi News

लठ्ठपणा आणि नैराश्याचा उपचार करणार्या समाकलित थेरपी प्रभावी आहे: अभ्यास – टाइम्स नाऊ

लठ्ठपणा, उदासीनता

लठ्ठपणा आणि नैराश्याचा उपचार करणारा एकत्रीकृत थेरपी प्रभावी आहे (प्रतिनिधी प्रतिमा) | फोटो क्रेडिटः गेट्टी प्रतिमा

वॉशिंग्टन डी.सी .: एक समाकलित थेरपी म्हणजे लठ्ठपणा आणि नैराश्याची एकीकरणास कारणीभूत ठरणे, हे प्रभावी असल्याचे सिद्ध झाले आहे, अलीकडील अभ्यासातून असे सूचित होते.

अभ्यासाच्या अनुसार, सहसा होणार्या लठ्ठपणा आणि नैराश्यासह सहभाग्यांसाठी प्रतिसादात्मक वजन कमी करण्याचे उपचार आणि समस्या सोडविण्याच्या थेरपीसह हस्तक्षेप करणार्या हस्तक्षेपाने हस्तक्षेप नियमितपणे वैद्यकीय सेवेच्या तुलनेत वजन कमी आणि नैराश्याच्या लक्षणांमध्ये अधिक प्रभावी होतो.

लठ्ठपणा आणि उदासीनता सहसा एकत्र होतात. नैराश्यासह सुमारे 43 टक्के प्रौढ लोक मोसमी असतात आणि लठ्ठपणा असलेल्या प्रौढांना नैराश्याचा अनुभव घेण्याची जोखीम वाढते.

अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की दोन्ही परिस्थिति हाताळण्यासाठी, रुग्णांनी आहारविद्ये, कुष्ठरोग प्रशिक्षक आणि मानसिक आरोग्य सल्लागार किंवा मनोचिकित्सक यासह एकाधिक व्यवसायींना भेट दिली पाहिजे. अनेक आरोग्य सेवा प्रदात्यांना भेट देण्याशी संबंधित असलेले ओझे सातत्याने लठ्ठपणा आणि नैराश्यावर उपचार करण्यासाठी लागणार्या वेळेस महत्त्वपूर्ण असू शकतात आणि पूर्णपणे उपचारांमधून बाहेर पडतात.

याव्यतिरिक्त, प्रशिक्षित प्रदात्यांच्या किंवा प्रतिपूर्तीच्या अभावामुळे हे आरोग्य सेवा उपलब्ध नसू शकतात आणि बरेच विशेषज्ञांना पाहण्याची किंमत प्रतिबंधित असू शकते.

डॉ. जून मा यांनी सांगितले की, “आम्ही दर्शविले आहे की एका प्राथमिक कार्यक्रमात डब्यात प्रशिक्षित आरोग्य प्रशिक्षकांचा वापर करुन एकात्मिक कार्यक्रमात लठ्ठपणा आणि नैराश्याची उपचाराचे वितरण केले जाते जे प्राथमिक देखभाल चिकित्सक आणि मनोचिकित्सक समाविष्ट करतात. अभ्यास, मुख्य तपासक.

अभ्यासाचा एक भाग म्हणून, 204 सहभाग्यांना एकत्रितपणे सहयोगी देखभाल कार्यक्रम मिळविण्यासाठी नियुक्त करण्यात आले होते आणि एक वर्ष ते आरोग्य प्रशिक्षकाने पाहिले होते.

पहिल्या सहा महिन्यांमध्ये त्यांनी नऊ वैयक्तिक सल्लागार सत्रांमध्ये भाग घेतला आणि निरोगी जीवनशैलीवर 11 व्हिडिओ पाहिले. पुढील सहा महिन्यात, सहभागींना त्यांच्या आरोग्य प्रशिक्षकांसह मासिक टेलिफोन कॉल होते. दोनशे पाच सहभाग्यांनी नेहमीच सामान्य देखभाल नियंत्रकास नेमून दिलेला कोणताही अतिरिक्त हस्तक्षेप मिळाला नाही.

एकात्मिक देखभाल कार्यक्रमातील सहभागींनी वयापेक्षा कमी वजन कमी केले आणि एक वर्षापेक्षा जास्त काळापेक्षा निराशाजनक लक्षणांच्या तीव्रतेत घट झाली. एकात्मिक प्रोग्राममध्ये असलेल्या रुग्णांमध्ये शरीरावरील मास इंडेक्समध्ये 36.7 ते 35.9 पर्यंत घट झाली आणि सामान्य देखभाल गटातील सहभागींनी बीएमआयमध्ये कोणताही बदल केला नाही. एकात्मिक थेरपी प्राप्त करणार्या सहभागींनी 1.5 ते 1.1 पर्यंतच्या प्रश्नांच्या आधारावर नियंत्रण गटातील लोकांमध्ये 1.5 ते 1.4 मधील बदलांच्या तुलनेत अवसाद तीव्रता स्कोअरमध्ये घट नोंदविली.

“एकात्मिक थेरपी प्राप्त करणार्या लोकांमध्ये लठ्ठपणा आणि नैराश्यात प्रात्यक्षिक सुधारणा सामान्य होते तरी, अभ्यास एक पाऊल पुढे दर्शवितो कारण खंडित लठ्ठपणा आणि नैराश्यासंबंधी काळजी एका संयुक्त थेरपीमध्ये समाकलित करण्यासाठी प्रभावी, व्यावहारिक मार्ग निर्देशित करते आणि कार्यान्वयनाच्या चांगल्या क्षमतेसह प्रामुख्याने प्राथमिक देखभाल सेटिंग्जमध्ये, कारण प्राथमिक देखभाल सेटिंग्जमध्ये समाकलित मानसिक आरोग्य उपचार आता मेडिकारेद्वारे देखील परतफेड करता येते. रुग्णांसाठी, हा दृष्टिकोण पारंपारिकपणे केल्याप्रमाणे त्यांच्या सेवांसाठी प्रत्येक चार्ज करणार्या एकाधिक व्यावसायिकांना पाहण्यासाठी एक आकर्षक पर्याय आहे. .

शिफारस केलेले व्हिडिओ