ओमेगा -3 फॅटी ऍसिड जखमांमुळे पुनर्प्राप्ती दरम्यान स्नायू नष्ट होत आहे – विशेष वैद्यकीय संवाद – Boisar Marathi News

ओमेगा -3 फॅटी ऍसिड जखमांमुळे पुनर्प्राप्ती दरम्यान स्नायू नष्ट होत आहे – विशेष वैद्यकीय संवाद

Omega-3 fatty acids prevent muscle wasting during recovery from injury

कॅनडा: ओमेगा -3 फॅटी ऍसिडची पूरक औषधे स्नायूंच्या अस्थिबंधास प्रतिबंध करण्यास मदत करते जेव्हा दुखापती दरम्यान पुनर्प्राप्तीदरम्यान वापरली जात नाही.

FASEB जर्नलमध्ये प्रकाशित केलेल्या एका नवीन अभ्यासात असे आढळून आले आहे की ओमेगा -3 फॅटी अॅसिड सप्लीमेंटेशन अपयशामुळे स्नायूचा तोटा कमी करण्यात मदत करू शकते जे नेहमीप्रमाणे कार्य करू शकत नाही तेव्हा दुखापत झाल्यानंतर पुनर्प्राप्तीच्या कालावधी दरम्यान फायदेशीर ठरेल. संशोधकांचा असा विश्वास आहे की फॅटी ऍसिड आपल्या शरीराला दुरुस्त करण्यास आणि स्नायू तयार करण्यास मदत करू शकते.

काइन्सियोलॉजी विभाग, मॅकमस्टर युनिव्हर्सिटी, हॅमिल्टन, कॅनडा आणि सहकारींनी क्रॉस मॅक्ग्लोरी, मांसपेशियोंचा गैरवापर आणि पुनर्प्राप्तीच्या 2 आठवड्यानंतर स्नायूचा आकार, वस्तुमान आणि मायफिब्रिलर प्रोटीन संश्लेषणाच्या एकीकृत (एमओओपीएस) समाकलित केलेल्या दरांवर N-3 फॅटी ऍसिड पूरकतेचा प्रभाव निर्धारित केला. महिलांमध्ये

आपण एखाद्या दुखापतग्रस्त होताना कोणत्याही औषधांच्या दुकानात आढळू शकणारी एक सामान्य पूरक असू शकते. आपल्या कसरतच्या नियमानुसार रोखण्यासाठी ओमेगा -3s केवळ स्नायूंवरील नुकसानास बंद ठेवू शकतात, असे अभ्यासातून सूचित केले जाते.

अभ्यासानुसार, संशोधकांनी 20 निरोगी, तरुण स्त्रियांचा दोन गटांमध्ये एक छोटासा नमूना विभक्त केला: एक गट ने ओमेगा -3 परिशिष्टाचे दररोज 5-ग्रॅम डोस घेतले आणि कंट्रोल ग्रुपने दररोज सूर्यफूल तेल परिशिष्ट घेतला. .

चार आठवड्यांसाठी पूरक आहार घेतल्यानंतर, त्यांच्या चरणांपैकी एकाने गुडघा ब्रेस वापरुन दोन आठवड्यांसाठी immobilized होते. या दोन आठवड्यांच्या दरम्यान, सहभागींनी व्यायाम केला नाही आणि आजूबाजूच्या चालनासारख्या नेहमीच सामान्य शारीरिक क्रियाकलापांना अनुमती दिली. आपल्या चळवळीस मर्यादा असल्यास आणि आपल्या वर्कआउट्सना धरून ठेवल्यास आपणास कसे वागवायचे याबद्दल बर्याच गोष्टींचा अंदाज लावला.

Immobilization कालावधी नंतर, सहभागी त्यांच्या सामान्य दैनंदिन क्रियाकलाप परत आणि दोन आठवड्यात पुनर्प्राप्ती कालावधीसाठी व्यायाम.

तसेच वाचा: ओमेगा -3 फॅटी अॅसिड आता हृदयविकाराचा धोकादायक नाही: ईएमए

प्रमुख निष्कर्ष:

  • ओमेगा-3 अनुपूरक गैरवापरामुळे स्नायूंवरील नुकसानास कमी करण्यासाठी प्रभावी असल्याचे दिसून आले.
  • सूर्यप्रकाशातील तेल घेण्याऐवजी अमर्याद कालावधीत गमावलेली स्नायूंची हानी कमी झाली.
  • सनफ्लॉवर सप्लीमेंट घेतलेल्या लोकांमध्ये, त्यांच्या समाधानातील लेग मास अभ्यासाच्या शेवटी 6 टक्क्यांनी कमी झाला, तर ओमेगा -3 ने घेतलेल्या सहभागींना अस्थिरता किंवा पुनर्प्राप्ती कालावधीदरम्यान काही महत्त्वपूर्ण बदल दिसले नाहीत.
  • ओमेगा -3 ग्रुपने त्यांच्या स्नायूंचा आवाज देखील पाहिला आणि वस्तुमान शेवटी पूर्व-स्थिरीकरण स्तरावर पूर्णपणे पुनर्प्राप्त झाला, तर कंट्रोल ग्रुपने हे केले नाही, कारण ओमेगा -3 चे मांसपेशी प्रथिनांचे संश्लेषण असे काहीतरी वाढते. याचा अर्थ ते आपल्या शरीराला तयार करण्यात आणि स्नायू दुरुस्त करण्यात मदत करण्यासाठी प्रथिने तयार करण्यास मदत करते.

तसेच वाचा: ओमेगा -3 फॅटी ऍसिड गर्भधारणेची समस्या टाळता येऊ शकते

संशोधकांना अद्याप स्नायू पुनर्प्राप्तीसाठी मदत करण्यासाठी माशांच्या किंवा ओमेगा -3s ची शिफारस केलेली नसली तरीही ओमेगा -3 पूरक किंवा आपल्या आहारामध्ये सॅलमन किंवा फ्लेक्स बियाण्यासारखे अधिक अन्न स्रोत शोधत आहात. दुखापत होणार नाही. संभाव्य स्नायू-पुनर्प्राप्ती मदत असण्याव्यतिरिक्त, फॅटी ऍसिड हृदय, फुफ्फुस आणि संयुक्त आरोग्यासाठी देखील आवश्यक आहे आणि रोगप्रतिकार शक्तीस चालना देण्यास मदत करते.

पुढील संदर्भासाठी https://doi.org/10.1096/fj.201801857RRR वर लॉग इन करा

स्त्रोत: FASEB मधील इनपुटसह