बेस्ट-परफॉर्मिंग पब्लिक सेक्टर बँकांची फसवणूक-पीट पीएनबी टॉपस्: रिपोर्ट – एनडीटीव्ही न्यूज – Boisar Marathi News

बेस्ट-परफॉर्मिंग पब्लिक सेक्टर बँकांची फसवणूक-पीट पीएनबी टॉपस्: रिपोर्ट – एनडीटीव्ही न्यूज

तणावग्रस्त मालमत्ता व्यवस्थापनाच्या दृष्टीने पीएनबीने सर्वोत्तम प्रथा पाळण्याचे अहवालही दिले आहेत.

2 अब्ज डॉलर्सचा घोटाळा झाल्यानंतर एक वर्षानंतर पंजाब नॅशनल बँक (पीएनबी) ने सार्वजनिक क्षेत्रातील बँकांच्या यादीत सर्वोच्च स्थान मिळविले आहे जे सरकारच्या ईएएसई (एनहॅन्सड ऍक्सेस अँड सर्व्हिस एक्सीलेंस) रिफॉर्म इंडेक्सवर आधारित उत्कृष्ट कामगिरी दर्शवित आहेत. भारतीय बँकिंग असोसिएशन (आयबीए) आणि बोस्टन कन्सल्टिंग ग्रुपने तयार केलेली ईएएसई इंडेक्स, वित्त मंत्रालयाद्वारे कार्यान्वित केलेली एक फ्रेमवर्क आहे जी मागील वर्षी सार्वजनिक क्षेत्रातील बँकांना बळकटी देण्यासाठी आणि त्यांना जबाबदार बँकिंग, वित्तीय सारख्या मेट्रिक्सवर श्रेणीबद्ध करते. समावेश, क्रेडिट ऑफ टेक आणि डिजिटलीकरण.

आयबीएचे अध्यक्ष सुनील मेहता यांच्या नेतृत्वाखालील पंजाब नॅशनल बँक या यादीत पहिल्या क्रमांकावर आहे. त्यानंतर बँक ऑफ बडोदा, स्टेट बँक ऑफ इंडिया (एसबीआय) आणि ओरिएंटल बँक ऑफ कॉमर्स यांचा क्रमांक लागला.

पीएसबीने अहवालानुसार मूल्यवान कामगिरीच्या 6 पैकी तीन प्रमुख क्षेत्रातील पीएसबीच्या यादीत आघाडी घेतली आहे. यामध्ये जबाबदार बँकिंग, क्रेडिट अपट्रॅक किंवा क्रेडिट वाढीमध्ये वाढ आणि ग्राहक प्रतिसादाचा समावेश आहे.

तणावग्रस्त संपत्ती व्यवस्थापनाच्या दृष्टीने पीएनबीने सर्वोत्तम प्रथा पाळल्या आहेत, ईएएसई इंडेक्स अहवालात बँकांनी नॉन-परफॉर्मिंग मालमत्तेचा मागोवा घेण्यासाठी आणि पुनर्प्राप्ती अधिकार्यांसाठी मोबाईल अॅप ट्रॅक करण्यासाठी वॉर छातीची निर्मिती केली आहे.

ईएएसई इंडेक्स अहवालात पीएसयू बँकांनी रिझोल्यूशन प्रक्रियेच्या जलद-तपासणीमध्ये दिवाळखोरी आणि दिवाळखोरी कोड (आयबीसी) च्या यशस्वीतेकडे लक्ष दिल्यास, बॅड-लोन पुनर्प्राप्ती प्रक्रियेची मजबूती दिली.

डिसेंबरमध्ये चालू आर्थिक वर्षासाठी एनपीए रिकव्हरी 9 8,493 कोटी रुपये होती, परंतु 18 टक्के वाढून 77 टक्के 563 रुपये झाली आहे. आयबीबीआय (भारतीय दिवाळखोरी आणि दिवाळखोरी मंडळ) द्वारे सामायिक केलेल्या आकडेवारीनुसार, सार्वजनिक क्षेत्रातील बँकांनी आतापर्यंत 66 कर्जदारांनी 80,000 कोटी रुपये वसूल केले आहेत.

आरबीआयच्या प्रॉम्प्ट कॉररेक्टिव्ह ऍक्शन (पीसीए) फ्रेमवर्क अंतर्गत 11 बँकांमधील मूळ बँक ठेवण्यात आले आहेत, त्यापैकी केवळ पाचच राहिले आहेत, अलाहाबाद बँक आणि कॉर्पोरेशन बँक, आणि धनलक्ष्मी बँकेकडून कर्ज घेण्याची बंधने यापैकी दोन अलीकडच्या निकालांसह.