डिसेंबर तिमाहीत जीडीपी वाढ 6.6% वर, एक वर्षांत सर्वात कमी – एनडीटीव्ही न्यूज – Boisar Marathi News

डिसेंबर तिमाहीत जीडीपी वाढ 6.6% वर, एक वर्षांत सर्वात कमी – एनडीटीव्ही न्यूज

पुढच्या आर्थिक वर्षाच्या पहिल्या सहामाहीत आरबीआयने जीडीपीच्या 7.27.4% वाढीचा अंदाज व्यक्त केला आहे

31 डिसेंबर 2018 रोजी संपलेल्या तिमाहीत भारताचा जीडीपी किंवा एकूण घरगुती उत्पादनाचा विकास दर 6.6 टक्के होता, असे सरकारी आकडेवारीत गुरुवारी दिसून आले. सप्टेंबर 2017 रोजी संपलेल्या तिमाहीत नोंदलेल्या जीडीपी विस्ताराचा सर्वात कमी दर आणि अर्थतज्ञांच्या अंदाजापेक्षा कमी. न्यूज एजन्सी रॉयटर्सच्या एका सर्वेक्षणानुसार, 1 9 -25 फेब्रुवारी रोजी 55 हून अधिक अर्थशास्त्रज्ञांच्या मतदानाचा अंदाज 6.9 टक्के इतका होता.

अधिकृत वक्तव्यानुसार मागील तिमाहीत (जुलै-सप्टेंबर) आर्थिक वाढ 7.1 टक्केवरून 7.0 टक्क्यांवर आणण्यात आली. चालू आर्थिक वर्षाच्या तिसऱ्या तिमाहीत विकास दर एप्रिल-जून 2018 मध्ये 8.0 टक्क्यांवरून लक्षणीय घट झाली.

2017-19 मध्ये 7.2 टक्के वाढीच्या तुलनेत 2018-19 दरम्यान जीडीपीमध्ये 7.0 टक्के वाढ अपेक्षित आहे, असे सांख्यिकी मंत्रालयाच्या निवेदनात म्हटले आहे.

mvrchnfo

अर्थशास्त्रज्ञांनी सांगितले की, मंदीमुळे एप्रिलच्या एप्रिलच्या आढाव्याच्या आढावा मंदावल्याने सेंट्रल बँकेने आणखी एक दर कमी केला आहे.

“मला आशा आहे की वित्त वर्ष 1 999 साठी एकूण जीडीपी वाढीचे सुधारणे अपेक्षित आहे, कारण शेती क्षेत्राने अत्यंत असमान पावसामुळे, मुख्य कृषी राज्यातील जलसाठा पातळी कमी केली आहे आणि अन्नधान्य पेरणीवर त्यांचा परिणाम झाला आहे … जीडीपी डेटा योग्यरित्या पकडला गेला आहे. या घटना, “एल अँड टी फायनान्स होल्डिंग्जचे गट मुख्य अर्थशास्त्रकार रुपा रेगे निट्सूर म्हणाले. ( अर्थशास्त्रज्ञ काय म्हणतात )

सेंट्रल स्टॅटिस्टिक्स ऑफिस (सीएसओ) ने चालू आर्थिक वर्षात (जीडीपी) 7.2 टक्क्यांची सरासरी वाढ अपेक्षित आहे (2018-19).

तथापि, रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने 2018-19 मध्ये जीडीपीच्या 7.4 टक्के वाढीचा अंदाज व्यक्त केला आहे. जीडीपीच्या वाढीच्या वेगाने मंदीमुळे या महिन्याच्या सुरुवातीला सेंट्रल बँकेच्या डोव्हिश वळणांना पाठिंबा दर्शविला आणि महागाईच्या दरात घट झाल्यानंतर वाढीचा वेग वाढविण्यासाठी त्याचे व्याज दर कमी केले आणि त्याचे धोरण बदलणे “तटस्थ” केले.

“रिट्रोस्पेक्टमध्ये रिझर्व्ह बॅंकेची 7 फेब्रुवारी रोजीची कृती कठोरपणे निश्चिंत करण्यात आली आहे,” असे निसटूर यांनी सांगितले.

पुढच्या आर्थिक वर्षात आरबीआयने पहिल्या सहामाहीत जीडीपीच्या 7.27.4 टक्के आणि तिसऱ्या तिमाहीत 7.5 टक्के व्याजदर येण्याची अपेक्षा केली आहे.

(एजन्सी इनपुटसह)